Mô hình trang trại nuôi yên đẻ

Thảo luận trong 'Tổ chim yến hót' bắt đầu bởi DucYen81, 1/11/07.

1. DucYen81

DucYen81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    Ở TP đất đai chật hẹp,có được 1 căng phòng riêng mười mấy hai mươi mét vuông để nuôi yến đã là 1 điều hạnh phúc.Nên bài viết này mình chỉ viết cho mô hình nhỏ 1 phòng vài chục mét vuông chứ ko phải mô hình trang trại qui mô(vì có biết gì về trang trại qui mô đâu mà viết..~X( ~X( ~X( )
    Bài viết dựa trên kinh nghiệm thực tế và suy luận cá nhân nên trong bài sẽ có nhiều thiếu sót,mong các anh em đóng góp thật nhiều ý kiến để bài được hoàng chỉnh và mở rộng ra mô hình trang trại lớn.
    Sau đây mình xin nói sơ bộ về mô hình nuôi yến đẻ mà mình đã từng làm qua và tương đối thành công
    1- Tiêu chẩn cơ bản
    a_Sạnh sẽ:
    là tiêu chẩn hàng đầu để đảm bảo sức khỏe cho chim.Muốn vậy ta phải làm vệ sinh thường xuyên.
    Nhân tiện mình cũng nói luôn về chiếc lồng nuôi yến đẻ vì nó cũng liên quang đến vấn đề này.Các nghệ nhân nuôi yến đẻ ơ TP HCM trươc đây đa số đều biết đến chiếc lồng của Bác 10 làm(thường gọi là Lồng Bà 10)lồng bằng thép từ 2-4 ngăn có thể tháo,lắp dễ dàng,lồng có 2 loại phổ biến 45.43.110cm(trươc năm 2000)45.43.120cm(sau 2000)Thép rât tốt,bền(những chiêc lồng của Bác Tuyên,BS Khái,Bác 7 Diệp,Bác 2 Cư )đã sử dụng vài chục năm mà vẫn còn tốt.Nhưng quang trọng hơn chiếc lồng này có các học phân,vĩ phân,vĩ ngăn có thể tháo rời dễ dàng nên thao tác làm vệ sinh rất nhanh và gọn,giảm được công lao động mà vẫn đảm bảo vệ sinh
    b_Không có các động vật gây hại(chuột,mèo,thằn lằn,kiến,gián,ve,rân kí sinh)
    Đặc biệt là muỗi vàB] kiến [[/B]gây ra những vết thuơng rất khó lành ở chân và mắt.Nên dùng lưới để chống muỗi và các chén dầu ở chân lồng để chống kiến,đế lồng cách tường vài tấc.
    Nếu có quá nhiều ve,rận thì bỏ vài viên long não vào vĩ phân(không nên bỏ váo các lồng đang đẻ)
    Phòng phải thoáng và có nhiệt độ tương đối ổn định Nếu phòng quá tù túng bạn nên dùng quạt hút đặt ở cửa sổ hoặc cho thổi từ dưới lên trần để không khí lưu thông.
    Nếu phòng có nhiều cửa lớn xoay về hương Tây,phải dùng lưới lan hoặc trồng cây để giảm nắng chiều( tránh sức nóng và sự chênh lệch nhiệt độ giữa ngày và đêm )
    2-Phân khu:tam thời phân thành 3 khu:khu sinh sản,khu thay lông,khu nhà trẻ
    a_Khu sinh sảng:(dùng lồng 2-3 ngăn) là nơi yên tĩnh để tiện cho việc sinh sản.Ánh sáng vừa đủ không có ánh nắng trực tiếp chiếu vào.Là nơi nhiệt độ ổn định nhất trong phòng
    b-Khu trưởng thành và thay lông(lồng chỉ xài 1 ngăn)các lồng ở đây phải có ánh nắng chiếu trực tiếp vài giờ mỗi ngày,ánh nắng giúp chim hấp thụ can-xi(cứng xương,cứng lông,chim mạnh khỏe kháng bệnh)ánh nắng còn giúp cho việc tắm chim,loại nấm móc,ve rận,nó còn ảnh hưởng tốt đến màu lông(bóng,mượt)Đảm bảo cho chim có sức khỏe tốt để chuấn bị cho mùa sính sản tới
    3-Còn lại là khu nhà trẻkhu này ko khắc khe về nhiệt độ và ánh sáng như 2 khu trước vì chim con chỉ ở đây vài tuần để tập ăn và tách bố mẹ nên ko ảnh hưởng nhiều đến sức khỏe của chúng
    Số lương lồng cho mỗi khu sẽ thay đổi tùy theo mùa.VD:đầu mùa sinh sản đa số lồng dành cho khu sinh sản,còn lại là khu thay lông(ko có khu nhà trẻ).Mùa thay lông thì đa số lồng dành cho khu thay lông...
    Cám ơn các bạn đã đọc bài viết này và chúc các bạn thành công...!

phamimhdung and yeuchimthucanh like this.
  2. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Bạn cho mình hỏi yến hót có nuôi tập thể như yến phụng được không ? tức là nuôi nhiều cặp trong 1 cái aviary, mình nghĩ nếu nuôi được bằng này sẽ tiết kiệm được diện tích và chi phí làm chuồng trại (nếu nuôi nhiều cặp) đồng thời chim sẽ khỏe mạnh hơn do có không gian rộng hơn.

phamimhdung thích bài này.
  3. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    chào Anh Ly Vu!lúc chim thay lông thì em nuôi tập thể còn khi đẻ thì em nuôi riêng từng cặp để sinh sản được kết qua cao (do ko bị các chim khác quấy rầy)Còn về tâp tính thì chim yến loài sống theo bầy như se sẻ nên em nghĩ nuôi trong aviary vẫn đươc(nến trong aviary ko có kiến,muổi) chuc anh thành công!

4. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Nay ở TP HCM đã vào đầu mùa yến đẻ vì vậy 80% số lồng dùng để ghép đôi.Tiện thể mỉnh nói thêm vải điều mình biết để ghép 1 cặp yến đẻ.Có nhiều cách ghép nhưng mình thấy cách này là hiệu quả nhất:
    -Sau khi các chim tơ đã hơn 6 tháng tuổi ta tách trống ra riêng từng lồng(lồng 3 ngăn,mỗi trống 1 ngăn...)Muc đích kích thích chúng mau sung,tiện cho ta theo dõi tình trạng từng cá thể(con nào sung trước thì mình cho "cưới trước" :x :x :x ),các trống trong bầy hót nhiều phần nào cũng kích thích cho các yến mái mau phát dục(mấy bả đòi đi đẻ :blushing: :blushing: :blushing: )Khi thấy mấy cô nàng cứ nhảy qua nhảy lại,2 cánh chớp chớp (em nào chớp sớm thì gả sớm)hay dữ dội hơn là tha theo sợi lông,cọng rác trên miệng(gả gấp)
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    [​IMG][/IMG]
    -Trong cách ghép này ít có chuyện trống mái đánh nhau(giúp ta chủ động chon màu trống,mái cho thích hợp)
    -Chăm sóc đồng loạt cũng tránh lãng phí thức ăn và công lao đông
    -Quan trọng hơn là ta có thể hảm để 5-3 cặp đẻ cùng 1 lúc(điểu này liên quan đến sự sống còn của chim con sau này:các cặp chim tơ ko tránh khỏi việc nuôi con thất bại trong 1-2 lứa đẩu nhưng nhờ có các cặp đẻ trùng lứa nên ta theo dõi và chuyển con sang cho cặp khác nuôi vú(nuôi vú em)
    [​IMG][/IMG]
    còn tiếp

phamimhdung and yeuchimthucanh like this.
  5. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    mình cũng đang cho yến đẻ cũng sắp nở. nhìn mấy em của bạn trông đẹp quá.

6. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    con mái bên trong này nhìng quen quen anh đức ơi...........................:D

7. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Tại sao chỉ có con mái quen,BLACK_CANARY quen cả 2 con đó chứ!

8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Các bác cho em hỏi một chút: Sao trong miền Nam lại hay ghép đực đỏ với mái đỏ phấn( ngoài này bọn em gọi là mốc ý) vậy?
    Làm như vậy tốt hơn cho chim non chăng hả các bác?

À mà quên, nhân tiện có bác nào biết cách chọn mái đỏ như thế nào để giữ giống tốt khi trong tay em đang có một chú đỏ to lông dày( lông mềm ấy)
    Thanks các Bros nhiều

Last edited by a moderator: 18/3/08
  9. DucYen81

Thích đã nhận:
    706
    Chào anh!
    Theo Em những con mỏng lông có ưu điểm là màu đậm,thon,dài nhưng lại có khuyết điểm là nhỏ con,dễ rụng lông ở cổ và đầu sau 1-2 lứa đẻ.Còn những con dày lông thì ngược lại do đó em thường ghép 1 con dày lông và 1 mỏng lông để được lứa con trung bình

10. hanoi1

hanoi1 New Member

Thích đã nhận:
    0
    To:Duc Yen 81
    Nhìn máy chú Yến xoăn của bạn thấy đẹp quá. Bạn cho hỏi ngoài Yến xoăn màu vàng ra nhà bạn còn có màu gì nữa. Bạn có thể để giùm một đôi được k để cùng chia sẻ với bạn. THnaks

11. thanhlinh_81

thanhlinh_81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chào các bạn mê yến hót.Hồng yến của mình đầu thang có nở nhưng không hiểu con mẹ nuôi kiểu gì ma lần lượt đều chết cả do chim mẹ không mớm mồi cho chim con.Mình tiếc lắm nhưng không hiểu lý do tại sao chim mẹ lại vụng như vây.xin các bác cao thủ cho em lời khuyên.