Mới gia nhập diễn đàn mong anh em chỉ giáo thêm

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi huy.ly, 5/3/15.

1. huy.ly

huy.ly Member

Thích đã nhận:
    4
    Tình hình là mình có 1 chút đam mê về các loại sinh vật cảnh hoang dã, chủ yếu chuyên chơi cá cảnh betta hoang dã là chính, cái gì hoang dã là mình mê nhưng mỗi bộ môn chơi từ từ cho biết tương đối rồi chuyển qua bộ môn khác,
    Mình mới chuyển sang bộ môn gà rừng vì nói thật là mình khoái ở cái là nó bay được vèo vèo như chim mà mình thuần dưỡng đc thả rông thì hay quá. Nhưng cũng như cá hoang dã, nhiều khi để tìm đc 1 chú cá hoang dã rặc tốn rất nhiều công sức. Nhân đây mình cũng xin anh em 1 số cách phân biệt cơ bản nhất giữa gà rặc và gà lai. Nói thật là mình có coi hình trên mạng rồi nhưng thấy giống nhau quá :-S khó phân biệt, và 1 số địa chỉ lân cận hoặc trong Hà Nội có gà rừng tương đối chuẩn mình muốn kiếm 1 đôi về nuôi thử. Rất cảm ơn anh em nào có nhã hứng chia sẻ :)

nguyen cong hau and babaqn like this.
  2. nguyen cong hau

nguyen cong hau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bác muống biết grr hay grl, thì vào google soạt cách phân biệt gà rừng rặc và gà rừng lai là ok. chơi cái này nó đòi hỏi sự đam mê, nói như bác chỉ muống chơi cho biết thì nhanh nãn lắm

3. firewallpaultra

firewallpaultra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    Đồng ý kiến với bạn này. để phân biết gà rừng rặt chỉ cho bạn 1 cách khá đơn giãn. Bạn ôm con gà trên tay mà nó nhảy đùng đùng, bạn giữ phần lông khi con gà nhảy lông rụng gần hết thả con gà ra mà thấy trụi lũi là gà rặt!!!

nguyen cong hau thích bài này.
  4. Cugaydongque

Cugaydongque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Bác muốn tìm gà rưng rặc khi nào có đk qua ninh bình em dẫn bác vào khu bảo tồn gà rừng Cúc Phương bác thích bắt em nào cũng được .gà trong ấy nhiều lắm

5. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    có mục phân biệt ggr ở trên kèm hình minh họa đó bạn. bạn muốn mua gà rặc để chơi cho vui thì lên trang agriviet người ta bán nhiều lắm bạn. gà bổi khoảng 200k đó, trả thêm cước vận chuyển nữa là ok

Last edited: 5/3/15
    huy.ly thích bài này.
  6. Nguoidaukho

Nguoidaukho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    Theo cá nhân em thì ngoài việc hình dạng gà rừng rặc như mòng cờ nhỏ mỏng , mắt lồi màu đỏ , tai trắng nhỏ ( gà miền nam ) lông điều ( tía ) dánh thon dài tầm 7 - 1kg chân cao màu xanh đá , có 4 cộng lông đuôi cong phụ . Thì yếu tố cuối cùng là giọng gáy . Gà rừng rặc giọng gáy tất nhiên là âm rừng nhưng khi cất tiếng gáy 10 tiếng như 10 như vậy là chuẩn rừng rặc ( theo em ) . Có con dáng chuẩn gà rừng nhưng tiếng gáy ko chuẩn , gáy ko đều có tiếng gáy bị pha hoặc 1 lượt gáy có 1-2 tiếng hơi khác ( đặc biệt tiếng ọc cuối cùng ) theo em mấy con gáy như vậy bị lai gà nhà . Loại này dễ thuần mau dạn đa số sống gần nhà nên dê nuôi , bẫy về cko ăn như gà nhà .

huy.ly and nguyen cong hau like this.
  7. nguyen cong hau

nguyen cong hau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cách hay để phân biệt được grr hay grl. nếu rụng long là ga rừng rặc, còn ko rụng long thì cho nó tắm nước nóng là rụng long liền (nói cho vui đùng tưởng thiệt )

8. huy.ly

huy.ly Member

Thích đã nhận:
    4
    Nói "biết tương đối" là mình chỉ nói cho khiêm tốn thế thôi :D