Mới làm bể, cho em hỏi với ạ

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi darkhikaru, 25/9/13.

1. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Hôm trước mua cái bể, tiện xin mấy cái cây về trồng vào mà không biết tên, các bác cho em hỏi tên mấy cây này

bể của em hiện tại chỉ có lọc, đèn, cách 1 ngày thay 30% nươc, chưa có co2, liệu mấy cái cây này có sống được không?

Thêm nữa, em thấy cái cây cảnh trước cửa nhà em có đám rêu này mọc dày đặc, liệu có thể cấy vào đá rồi cho xuống bể được không?
    [​IMG][​IMG]

2. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    phần nền không có phân hả anh,cái rêu này em vẫn đang thử nghiệm này,thấy vẫn xanh mà không biết có sống được không,chụp ngang cái cho mọi người xem vs

darkhikaru thích bài này.
  3. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Rêu này giống rêu sao vs minifiss thật.Mà e cũng chưa dám chắc cho bác là cấy được.Nếu là rêu sao thì hạ thủy khó lắm.ae toàn hạ thủy được 2/10 thành công.Khó mà hạ thủy thành công xong đẹp lắm xanh tươi luôn

4. dung.nguyen.hp

dung.nguyen.hp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    từ trái qua phải là cỏ thìa,tiêu thảo,ráy và lưỡi mèo.trừ thằng cỏ thìa thì 3 tên kia không phân nền vẫn sống ok bạn ah.
    rêu sao đấy mình thấy hạ thủy rất khó nó sống bán cạn tốt hơn

5. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn các bác.
    phân nền thì cũng có, lúc mua người ta cho 1 túi phân dạng hạt tròn tròn, bảo mình là chôn cây ở đâu thì khoét cái hố, thả 1 nắm phân, rồi đưa cây vào đấy vun vào.
    Từ hôm mua bể được gần 1 tuần, chỉ còn cây ráy là còn xanh tốt, các cây kia có dấu hiệu vài lá bị chết,không biết có phải tại mình làm không đúng cách, hay là do không có co2?
    Thêm nữa trong bể em nuôi gần chục con cá tứ vân, chiều qua gió mùa đông bắc về, sáng ra lạnh lạnh chết luôn 3 con, giờ làm sao hả các bác?

6. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    chết thì thôi chứ sau giờ,ráng chăm mấy em kia lại cho tốt al2 ok rồi,rêu đó em trải nền xong rồi rải vào,xịt ít nước cho ẩm,đợi vài bửa thấy rêu xanh kín thì cho nước vào,vậy mà nó vẫn xanh tới hôm nay nè,may mắn thật,mà trồng rêu này phải dùng đất nhé,chứ dùng phân công nghiệp khi đổ nước vào nó nổi lên hết đấy

7. dung.nguyen.hp

Thích đã nhận:
    106
    ráy bạn buộc vào đá hay lũa chứ trồng thẳng xuống nền sẽ nhanh die thôi.những cây của bạn cần ít dinh dưỡng, không cần co2 ,as đủ là lên tốt.nếu bạn muốn chơi ts thật sự thì hãy tham khảo thêm nhưng bể trong diễn đàn nhé.thân

8. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    thông báo với bạn rêu đó ko hạ thủy dc nhé mình đã thử sau 1 tháng nó die hết , rêu đó là rêu nhung dù to hay bé thì vẫn là nó

9. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn các bác.
    Em đã mua thêm bình co2, đã nhấc ráy ra buộc vào đá (lấy chỉ cuốn rễ cây vào hòn đá, không biết đúng cách không?)
    Tiện thể em vừa mua 1 mảng mini fiss cột đá đặt vào, liệu nền cát sỏi như hiện nay thì fiss có mọc kín nền được không các bác?

10. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ặc ặc, CO2 chỉ là thứ yếu so với nền
    Với một loại nền trôi nổi ngoài hàng cá thế làm sao đủ dinh dưỡng để cây có thể sống được lâu dài với bạn?
    Thay vì đầu tư CO2 bạn nên đầu tư vào nền ngon lành chút thì khả quan hơn, ở xa thì bạn có thể alô xuống Hà Nội nhờ họ gửi xe cho mình rồi trả thêm phí cũng được mà.
    Cây nào thì cũng cần dinh dưỡng, khác nhau là ít hay nhiều thôi, vấn đề của các loại phân nền không rõ nguồn gốc, thương hiệu hoặc là quá ít dinh dưỡng hoặc quá nhiều dinh dưỡng mà lại nhả quá nhanh (chả mấy chốc đã hết chất, cây lại ra đi)
    Bác nên nghiền ngẫm và đặt câu hỏi nhiều hơn chút nữa để tránh "dại phí" trên con đường vui thú với thủy sinh

11. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    vâng em cũng định thay lớp nền rồi
    vấn đề là nhiều loại quá không biết chọn loại nào
    mà toàn thấy loại cho tép thôi, mà em thì nuôi cá
    oliver knot thì hơn triệu 1 bao cho cái hồ bé tẹo của em chả nỡ.

12. dung.nguyen.hp

Thích đã nhận:
    106
    vấn đề "dại phí" hầu hết ai mới chơi cũng dính mà bác:laughing:.gì mà những 1t bao oliver k hả bạn gần gấp đôi so với HN rồi.nếu lăn tăn về kinh tế thì chơi nền trộn đi bạn

Last edited: 28/9/13
  13. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    vừa đặt 3kg ada rồi (không biết có hợp cây với cá không).
    Bây giờ ada đổ đè luôn lên lớp cát sỏi có được không? hay phải vét hết cát sỏi ra (hồ được 1 tuần, đang sắp ổn định rồi mà vét hết cát sỏi ra thì khuấy động quá)

14. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Ý mình là giảm "dại phí" thôi chứ chả ai tránh được hết.
    Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài hỏi và trả lời của người mới về phân, đèn, lọc, cây, cá rồi, bác chịu khó nghiền ngẫm thì giờ bác sẽ không phải hỏi những câu như thế này nữa.
    Bây giờ bác phải mạnh tay thôi chứ cái nền cũ không đảm bảo, hồ đang độ xuân thì đùng một cái xuống dốc không phanh (hết dinh dưỡng) thì bác nghĩ sao :D
    3Kg ADA của bác cũng đủ chơi đến Tết này (nếu là ADA xịn). Mà ADA là nền ngon lành nhất bây giờ rồi, bác còn băn khoăn gì chuyện hợp với cây cá nữa @.@

15. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    vâng, hôm nay chủ nhật rảnh rỗi, em đã vét hết cát sỏi ra, để mỗi nền ada không. Nhưng phải cái, cắm cây, cho nước vào rồi, đi hỏi mới biết mini fiss chỉ mọc kín nền nếu cấy, còn để kiểu buộc vào miếng gỗ này nó sẽ không bò ... T_T.
    Các bác cho hỏi nên trồng loại gì dễ chăm sóc mà có thể phải triển trải kín nền, flame moss được không?

16. dung.nguyen.hp

Thích đã nhận:
    106
    tcn là 1 sự lựa chọn cho bạn.có thể thêm phân nhét nếu thấy cây lên kém

17. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    sao thấy bảo TCN không phải dành cho người mới chơi mà.
    Hôm qua đi thăm nhà 1 ông chơi thủy sinh lâu năm, được cho luôn bao ada còn hơn nửa.
    3kg ada trước làm nền hơi mỏng, giờ mình muốn đổ thêm ada vào cho dày lên thì có cần rút hết nước ra mới đổ thêm vào, hay rút 1 nửa nước thôi có được không?

dung.nguyen.hp thích bài này.
  18. dung.nguyen.hp

Thích đã nhận:
    106
    rút nước gần hết thì bạn mới san nền theo ý muốn được chứ:).tcn dễ trồng mà đủ dinh dưỡng,as mạnh và có co2 là bò ầm ầm ah.

19. fanslinux

fanslinux Member

Thích đã nhận:
    6
    trân châu nhật, trân châu cu ba không phải cứ cắm là sống đâu, Yếu tố lớn nhất đầu tiên là cách tách TCN, TCCB như thế nào trước khi cắm và cắm ra làm sao ới giời tôi đã cắm 2 lần trên cái bể treo tường mà không sống được, trong khi đó cắm Cỏ bợ 1 phát sống ngay. Trên diễn đàn rất nhiều người có kinh nghiệm hoặc đã có chủ đề liên quan Pro cố tìm xem. chúc có cái bể đẹp và ưng ý.

20. darkhikaru

darkhikaru Active Member

Thích đã nhận:
    20
    Mấy hôm nay trời lạnh, cái bể của em cây thì bị rêu hại,vàng vọt chả thấy phát triển gì cả, cá thì bị nấm, cứ chết dần. Mỗi lần nhìn vào cái bể chán quá. Chả lẽ lại bỏ hết đi, lúc nào sang xuân, thời tiết ấm lên làm lại T_T