Mọi người cho em hỏi nguyên nhân do đâu

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi mell, 23/8/05.

1. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Bể của em đã làm được hơn 2 tháng.Mới đầu cây mọc rất tốt.Đợt vừa rồi em có dùng bình CO2.Em đc biết bể của em là 1m,50,40 thì nhả giọt CO2 khoảng 8s/giọt.Em có mua phễu trộn CO2 ở AQUA.Nhưng khi dùng nước bị chảy vào ống.Như vậy có ảnh gì đến khí CO2 ko ạ.Ko hiểu sao từ khi dùng cây ko đc tốt mà có khi kém hơn.Ricca,hồng liễu,báo văn dinh hương chưa bao giờ biết thở là gì. :( .Bể em dùng 5 đèn
    1 đèn atman 90
    2 đèn NEC hồng 60
    1 đèn osram 60
    1 đèn thường 10
    Ko biết như vậy có thiếu sáng ko ạ.
    Em có thả muối 400g vào bể cá thì có người bảo ko nên vì như thế sẽ làm chết cây.Cây có thể chậm lớn.Như vậy có đúng ko ạ.
    Còn về cá em nuôi thì
    10 đôi neon thường
    10 đôi cầu vồng xanh
    10 đôi Hồng Tử Kì
    12 đôi thủy tinh
    8 đôi Tam giác
    2 đôi thần tiên
    3 đôi Bống Vàng
    Mật độ cá như vậy có nhiều quá ko ạ.
    Nước em thay 3 ngày 1 lần 1/3 bể.
    Xin mọi người giúp đỡ và cho em xin ít kinh nghiệm.

2. vio_tran

vio_tran ^_^ HELLO Vio !!

Thích đã nhận:
    40
    Có một số điểm bạn cần lưu ý :

1.Loại đèn ko đồng nhất cho ra ánh sáng khác nhau ; vậy là ko đúng ---> ko đủ đk quang hợp cho cây ( 5 bóng đèn của bạn ko phải là cho ko đủ as mà là ko đúng ).
    2.Bạn ko thể cho muối vào bể thủy sinh . Sodium (Na ) ko phải là dinh dưỡng cho cây ( do đó ko cần thiết phải có mặt trong bể ) , hơn thế nữa muối còn có tác dụng diệt khuẩn , điều này chỉ thích hợp với cá còn với cây thì chỉ có hại chứ ko có lợi . Cho muối vào còn làm tăng độ cứng của nước và còn nhiều lý do ko tốt khác nữa .
    3. Mật độ cá trong bể khá nhiều . Mình nghĩ bạn nên chú trọng về số lượng cá / 1 loại hơn là số loài cá có mặt trong một bể . Nhìn vào như vậy sẽ đỡ rối mắt , sạch và thẩm mĩ hơn nhiều .

3. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn anh Vio đã nêu đc khuyết điểm.Em dùng đèn NEC hồng chú trọng cho hồng liễu,ngổ đỏ.Em tưởng dùng đèn daylight chiếu vào hồng liễu thì nó sẽ ko ra màu hồng mà màu sẽ nhạt hơn chứ ạ.Theo số W/gallon nước em tưởng như vậy là đủ chứ ạ.ki đủ như vậy thì vậy quang hợp sẽ tốt chứ ạ.Theo tình hình đèn của em như vậy thì em nên dùng đèn gì là thích hợp và nên bỏ đèn gì đi.Anh Vio chỉ dẫn thêm cho em đc ko ạ.

4. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Nếu Mell ở ngaòi Hà nội thì có thể mua đèn ở tiệm đèn tiết kiệm điện năng trên phố Phan Đình phùng gần bốt hàng đậu và dùng bóng osram 860 color là ổn, bạn có thể xếp kín bóng lên mặt bể ( R:40cm ) chắc được 4 cái 1m2 xếp so le nhau cho sáng khắp bể.

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Nếu là GC thì cứ thẳng tay dùng luôn 5 cái osram 6tấc cho rồi!
    Cây đỏ là do đủ sáng và dinh dưỡng tốt chứ không nên dùng đèn làm giả màu của nó đâu. Làm vậy mình không nhận biết đựoc màu thực của nó để mà biết nó có cần chăm bón kĩ hơn không, hihi.

6. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @aquatichung: Cháu ko hiểu ý chú nói lắm.Cháu ở Hn.Chú nói mua đèn osram 860 color(4 cái 1m2) nhưng bể của cháu dài có 1m thì làm sao để vừa đc bóng 1m2 chứ ạ.Nhất là có hộp đèn nữa thì cũng ko thể để đc.Làm sao có thể để so le đc ạ.

7. vio_tran

Thích đã nhận:
    40
    Như Vio đã nói bên trên , chắc tại mell đọc chưa kỹ :

5 bóng đèn . Mỗi bóng một loại . NEC có - OSRAM có - ATMAN cũng có - đã vậy còn có đèn thường nữa . Làm như vậy ko đúng , vì 5 loại sẽ cho ra 5 as khác nhau về bước sóng , về độ phổ . Nếu dùng osram thì chỉ osram thôi , hoặc NEC thì chỉ mình NEC thôi .

8. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    @anh Vio:Bây giờ thì em cũng hiểu rồi.Cám ơn anh.
    Hiện tại bây giờ bóng gì là dùng tốt và hợp lý nhất cho bể rong vậy các anh.Em hỏi hơi nhiều nhưng các bác chỉ giúp.Mua 1 lần thôi đỡ phải đổi bóng đèn nữa.

9. vio_tran

Thích đã nhận:
    40
    Mell có thể dùng Osram 860 tại các điểm có cung cấp thiết bị dành cho bể thủy sinh hay ATMAN cũng được.

Ngoài ra bạn cũng cần đọc thêm thông tin này : vào đây

10. mell

mell Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Cám ơn anh Vio đã giúp đỡ nhiệt tình.Nhưng thật đáng tiếc em lại ở HN nên ko thể lên Cao Quý đc.
    @Chú Hưng:Theo lời chú cháu đã lên trên 27 Phan Đình Phùng.Giá bóng Osram 860 (hình như là 60 cm) giá rất rẻ.Chỉ có 10000/1 bóng.Nhưng thiết nghĩ bể của cháu dùng lọc đáy,ko dùng lọc tràn nên riêng cái hộp lọc đã chiếm diện tích khá lớn(Bể cháu có 40cm).Bể của cháu có thể để đc 4 đèn 60cm sole nhưng ko biết có sáng được toàn bể ko nữa.
    Cháu đang định dùng 4 đèn Atman 90cm.Ko biết như vậy ánh sáng của bể có sáng quá ko ạ.Xin mọi người cho cháu lời khuyên.

11. NGUYEN DANG HA

NGUYEN DANG HA Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên đọc các bài " Điều chế CO2 " ; " Tranh luận về CO2 " trong diễn đàn "dành cho người mới " nhằm hướng dẫn bạn một máy lọc chìm trong nước kết hợp nạp CO2 vào nước mà không cần để hộp lọc trên bể, thay vào đó bạn có thể bố trí số lượng máng đèn được nhiều hơn. Về số lượng bóng đèn lắp đặt trên bể, bạn dựa trên nguyên tắc sau: mỗi Gallon nước ( khoảng 4 lít nước ) cần tối thiểu 1W và tối đa là 2W công suất đèn, với điều kiện bóng Đèn chiếu sáng phải là loại sử dụng được cho bể thủy sinh. Vấn đề này bạn nên xem bài viết "Lighting System ! Ánh sáng cho bể " cũng nằm trong diễn đàn " Dành cho người mới "

12. Tieu_thao

Tieu_thao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    theo em là ko đủ, bể của em 120cm mà dùng 3 bóng atman, 1 bóng osram mà còn đang kêu giời lên vì cây thiếu sáng đây, đã vậy bể con đặt gần cửa sổ rồi đấy