Mọi người giúp tugaddon với

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi tugaddon, 17/12/11.

1. tugaddon

tugaddon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    Tình hình là mình mới bắt 2 con gà mỹ con được 1 tháng tuổi,bắt nay đã 10 ngày rồi. Bắt về nuôi 2 ngày thấy nó hơi ốm hơn lúc vừa bắt mặc dù cho ăn rất đầy đủ chất (vì có 2 con nên cưng lắm). Khoảng 5 ngày nay nó đi phân nước,lót tấm giấy ở dưới mà thấy nước nhiều lắm,(phân ko có lẫn màu xanh hay trắng) chỉ đi nước vào ban ngày,ban đêm mình lấy nước ra nên phân ban đêm ko có nước và phân rất bình thường. Gà ăn uống bình thường,ăn no xong thì uống nước căn diều. Mong anh em giúp mình với.

2. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    gà mĩ nó uống nước nhiều hơn gà việt mình đó anh , gà em nuôi thấy cũng vậy ít khi nào ị khô lắm , y như vịt xiêm hà hehehee , nếu ị nước mà gà vẫn sung , chạy nhảy bình thường thì tốt , còn cứ cắm đẩu uống nước mà ko ăn thì nguy hiểm ak

thanh_o2 and tugaddon like this.
  3. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Lúc nải 2 con gà vẫn còn sung lắm nhưng mình sợ nên đã bơm thuốc cho nó. Bơm sao 1 con bị sặc, ko biết nước có vô phổi ko mà thở khò khò,giờ nhắm mắt chắc sắp xong rồi

4. taisaovayha?

taisaovayha? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,302
    trùi gà bình thường thì cần chi bơm thuốc , ko phải bệnh die mà bơm thuốc die chắc tức lắm ak .

tugaddon thích bài này.
  5. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Nhưng nó đi nước nhiều lắm,đi nước bình thường thì ko nói gì.

6. mupxxit

mupxxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    may con ga việt nha mình nó cũng vay......van lớn pha pha..ko sao đau chủ topic ơi

tugaddon thích bài này.
  7. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Nếu cho thời gian quay lại thì mình sẽ ko bom tụi nó,tụi nó vẫn lớn và sung bình thường chỉ có đều ban ngày đi phân nước. 1 trong 2 em đó sắp ra đi rồi,chắc do bom thuốc lọt vào phổi. Giờ buồn và tội cho chúng quá.

sonmap thích bài này.
  8. ga_blao

ga_blao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,221
    Hỏi ông chủ bán gà ... không ai rành tụi nó bằng ổng.
    Thấy trước đây anh tugaddon viết nhiều bài am hiểu gà mỹ lắm mà giờ nuôi gà con vất vả nhỉ :devil:

tugaddon thích bài này.
  9. thanh_o2

thanh_o2 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Gà mỹ nó uống nước nhiều lắm tugadon ơi, đi phân nước như vịt vậy chứ ko sao đâu. Gà con thì nuôi trong nhà kín gió là ít bệnh hơn

tugaddon thích bài này.
  10. andypham

andypham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    302
    môi trường nuôi nhiệt độ cao thì gà mỹ hay uống nước nhiều,miệng lúc nào cũng há hốc,nên nó hay đi phân có nhiều nước thôi bạn àh.nuôi gà mỹ tốt nhất là để 1 một nơi nhiệt độ vừa phải,mình cảm thấy mát là được.

tugaddon thích bài này.
  11. sonmap

sonmap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    201
    Chào Mr tugaddon, thanhson sẽ gọi anh bằng anh Tư nhé. Người trong cuộc thường xử lí sự việc ko sáng bằng người bên ngoài. Ở VN thanhson có 1 người bạn là bác sĩ thú y, chữa được nhiều gà của người khác hết bệnh, năm đó anh bạn của thanhson được 2 con gà mỹ khoảng 8 tháng do mình gửi về tặng, vì thương gà,sợ gà bệnh này bệnh nọ (trong khi mình là bác sĩ thú ý tay nghề cũng có thể gọi là khá cứng) đi hỏi hết người này,người khác, cho uống thuốc tẩm bổ,thuốc phòng,ngừa bệnh mà đáng lẽ không cần ( mặc dù thanhson đã hướng dẫn kĩ theo kiến thức và kinh nghiệm mà mình biết). Cuối cùng 2 trong số đó chỉ còn 1 và con còn lại cũng bị suy. Trường hợp của anh Tư ngay chính thanhson cũng vấp phải. Bây giờ tạm thời anh hãy ngưng dùng thuốc và sửi ấm cho gà mong có thể cứu được vì nước rất có thể lọt vào phổi gà theo đường thở như anh Tư miêu tả,những việc anh Tư làm thanhson thấy cũng từ lòng thương gà mà ra. Cuối cùng thanhson chúc cho gà anh Tư sớm bình phục. Thân !

tugaddon thích bài này.
  12. tugaddon

Thích đã nhận:
    38
    Cảm ơn anh em nhiều lắm vì đã giúp đỡ tugaddon, 2 con gà hôm nay thấy đỡ đỡ mà ăn thì ko tiêu,chắc do bơm thuốc. Chữa gà lành thành gà bệnh

13. triviet

triviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    Đúng là gà mỹ thường uống nước rất nhiều, gà anh đang bị ăn ko tiêu có thể là do anh cho uống kháng sinh nên các lợi khuẩn trong ruột bị mất hết, tốt nhất là bây giờ anh nên cho uống men tiêu hóa để mấy em nó tiêu hóa bình thường lại rồi tính tiếp. thân!

tugaddon thích bài này.