Mó lửa dữ quá...

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi Doraemon25, 4/7/08.

1. Doraemon25

Doraemon25 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nhà em nuôi cá biển, hồi trước có domino, cá bác sĩ, đột nhiên, sau một tgian, cá biến mất tăm, không thấy cả xác. Sau này có sắm thêm 2 con tôm và một con cua. Hai hôm em không cho cá ăn, hôm sau nữa thấy 1 con tôm bị cắn đôi. Tối đó, em để ý thấy con mó lửa bay ra xơi con tôm ngon lành. Từ đó mới biết thủ phạm của các vụ mất tích. Vài hôm sau, con tôm còn lại cũng biến mất. Em đau lòng lắm. Con cua vì trốn kín đáo nên không bị thịt. Một hôm nó hứng chí, bò ra khỏi chỗ trú, sáng hôm sau cũng biệt tích luôn. Em phải làm sao bây giờ......:confused:

2. QuyThit

QuyThit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    Mó lửa dữ thế hả anh? Nhà e cũng nuôi 1 con nhưng e ko nuôi tôm hay cua gì cả nên ko biết? Chỉ thấy mỗi lần nó tranh ăn là chả con cá nào dám tranh với nó cả, con nào lại gần nó đánh cho tơi bời.

3. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Bây giờ hồ của mình chỉ còn 1 con lửa và một con mó cầu vồng. Lửa ăn khiếp và đuổi cả cầu vồng mặc dù con kia cũng phải hơn gấp đôi. Mình tận mắt thấy nó xơi sạch các con khác. Nó cắn cụt cả chân 2 con sao của mình, làm một con chết rồi. Con lửa dí cầu vòng chạy khắp, cũng đớp đớp toe cả vây con cầu vồng luôn. Giờ chẳng biết làm sao ngoài việc cho ăn thường xuyên, giảm thiểu trường hợp đói để nó đi ăn lung tung.

4. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hồi trước mình khoái mó xanh thì thấy cách bơi nó hài hài, ai ngờ nuôi 1 thời gian thì biết nó là sát thủ chuyên nghiệp. Cục đá sống từ khi thả mấy con cá mó vô không còn con cua nào luôn, dưới đáy hồ thấy cả đống vỏ cua, con cá mó chén sạch mấy sinh vật nhỏ trên cục đá sống. Sau đó quên cho ăn mấy bữa, hậu quả là hồ cá biển của mình thành hồ cá mó!

Tốt nhất là nếu bạn còn muốn nuôi thêm nhiều loại cá khác thì nên đem con cá mó đi thân tặng ai đó đi :D

5. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trùi Ejay không làm sạch mấy em cua trong hồ cá biển à, Thật chất chính mấy chú bé cua mới chính là sát thủ vì nó mà đã kết liễu gần hết 1 đàn cá khoang cổ của mình vi tội bơi loanh khoanh ở cục đá sống có mấy bụi rông

6. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    hic mấy con mó đó ghê vậy hả, các bác pót hình cho em xem thử đi nghe nói tên mà ko biết nó ra làm sao? mấy bác giăng lưới hoặc câu cá ra đi (nếu nó háo ăn thì câu dể lắm)

7. thiengamo

thiengamo Active Member

Thích đã nhận:
    1
    thật vậy àh...Định nuôi mấy con cua, tôm mà nghe a nói vậy thì sao đây? hic

8. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Oài, con cá mó cầu vồng to thế mà nó cũng hăm he xơi thịt luôn. Cho thì tiếc, bây giờ chẳng dám sắm thêm con nào nữa.

9. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Họ cá mó thì tương đối sống hiền hòa riêng thằng mó lửa rất hung hăng vì bản tính của nó là ăn nhiều và tích cực kiếm mồi nên các loại tôm cua ốc làm mồi cho nó là không có gì bàn cãi, đôi khi vì tập tính bảo vệ lãnh thổ mà nó tấn công luôn cả các loài cá khác.Tất cả đều là tự nhiên nên em cứ nhắc đi nhắc lại là các bác nên tìm hiểu tông tin về loại cá nào mình thích trước khi cho nó vào hồ của mình để hạn chế thấp nhất rủi ro!

10. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng hỏi ngoài chỗ bán hàng kỹ lắm chứ. Ông ấy bảo chỉ 2 con mó cùng loại mới cắn nhau thôi. Mà trong hồ ngoài chỗ bán còn có rất nhiều con sống chung với nó nữa. Đâu thấy phản ứng gì đâu.

11. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    Trừ một số người tử tế, nhiều người bán hàng chỉ mong sao bán được hàng nên họ thường đưa ra những thông tin có lợi cho mình. Là người mua hàng, mọi người cần là người tiêu dùng thông thái để tự biết bảo vệ mình! Hix, luật pháp và các cơ quan công quyền cần tạo ra cơ chế bảo vệ hữu hiệu người tiêu dùng. ACE cứ chờ một thời gian nữa nhé!

12. ejay

ejay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chưa cần làm sạch thì con mó xanh đã làm sạch rồi, làm gì tới lượt cua lớn lên hơn con cá để mà ăn cá :D

13. thuanan

thuanan Member

Thích đã nhận:
    0
    Hì hì dzậy thì mua con cua lớn hơn (thấy người ta bán 45k/1kg đó) mua 1/2kg chắc được vài con về thả vô hồ cho con cua biển lớn đó sơi lại con mó của bạn :D .... đùa cho vui đừng giận nhe chủ thớt :D

14. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Nói vậy chứ chú bán hàng đó em thấy cũng tử tế chán, không phải hạng người như bác nói đâu.

15. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Chuyện bác lpcuong đề cập hoàn toàn đang tồn tại trong việc kinh doanh của một số cửa hàng cá cảnh trên cả nước hiện nay. Mong rằng bác lpcuong nhanh chóng xúc tiến vấn đề bảo vệ khách hàng nhe,em đang chờ bác đấy!
    @Doraeomon25:Kể cho bạn nghe có lần có người bạn nuôi cá khi ra tiệm thích mao tiên quá không thèm tham khảo ý kiến anh em thế là hỏi ông chủ rằng:"em nuôi mao tiên với hồ cá khoang cổ được không?" ông chủ tiệm trả lời:"chú cứ vô tư đi không sợ đâu".Thế là ông bạn mua về. Chắc bạn có thể đoán được kết quả sau đó của hồ cá ông bạn mình thế nào rồi đấy!

16. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Em hiểu bác nói gì. Nhưng tại sao những người khác cũng nuôi mó lửa. Cả 2 con trong cùng 1 hồ, không đánh nhau và chung sống hòa bình với những con cá bé nhỏ khác. Qua lần này, em lại có thêm kinh nghiệm mới trong việc nuôi cá của mình. Sẽ ngắm, thích, về tham khảo diễn đàn và mua. Như thế có vẻ ổn hơn nhỉ. Hihi.

17. viet sonha

viet sonha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình cá mó thường vùi mình dưới cát, riêng mó lửa lai thích ở hang, bạn coi lại xem hồ có đủ hang hóc cho cá nấp không riêng mình củng nuoi mó lửa nhưng chưa thấy nó sơi em nào cả nhưng bò và mao tiên thì thấy thường xuyên

18. Doraemon25

Thích đã nhận:
    0
    Hồi trước con mao tiên của em hiền lắm. Ở với khoang cổ cũng chả rượt nhau luôn. Mó lửa nhà em thì cũng tự gắp san hô, đào cho nó 1 cái hang tướng hồn rồi. Hang hốc cũng nhiều vì nhà em nuôi cá và san hô chung. Vì vậy, hang rất nhiều.