Mòn mõi đợi chờ !!!

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi thanhphuoc, 19/3/11.

1. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Các Bác thân mến ạ !.
    Thực sự là đến lúc này mình thông báo rằng là mình đã hiểu được cái ngu trong bốn cái ngu là thế nào rồi nhé ! Nguyên là trong suốt tuần này thì sáng thì đi làm , chiều thì mình ở ngoài rừng không hà ! chỉ vì con cu mồi của mình và con bổi rừng ấy . Cứ gáy mồi của mình treo lên thì khoảng 5 phút sau gáy gọi tức có bổi gọi lại , 3 phút sau bổi nhập tàn , mồi chuyển sang thúc , gù .... mình nghe mà rát cả cổ cho mồi , nhưng bổi đứng yên ngó tới , ngó lui , thúc một vài cái rồi bay mất làm mình tức chết . Thế là tiếp tục ngồi chờ ngày ngày qua ngày kia mỏi chân , mỏi lưng , tốn gần cả 5-6 gói thuốc lá ... nhưng bổi cứ nhập tàn mà không đấu , gáy mồi thì mình thấy ngày sau gáy sung hơn ngày trước ,còn mình thì cứ mòn mỏi đợi chờ ! Ngày mai chủ nhật tất sẽ là một ngày nữa mình phải canh rừng nữa , đảm bảo rừng quê mình sẽ không có tình trạng cháy rừng vì có mình suốt cả tuần trên ấy . Mong các bác chỉ giáo dùm không biết do bổi bị bể hay mồi dỡ ( rừng toàn là tre gai không và cũng có nhiều người đến đánh rồi nhé ) .Cám ơn.

2. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Chỗ bác ko còn kèo nào đánh sao mà ngày nào cũng cứ gác một kèo liên tục thế, chim ko căng ( hoặc trận ) mà chơi kiểu đánh liên tục thế thì sao mà bắt đc. Bác nên tìm chỗ khác đánh rùi canh lúc con bổi bác đang theo nó căng lại thì quay về đánh nó mới có hi vọng bắt được.
    Hì hì....... mà bác mới theo có một tuần thì chưa có gì gọi là mòn mỏi đâu, em đang đánh một con 3 năm nay còn chưa bắt đc đây =)) ( hị vọng bác ko sui xẻo như em :D ).

Last edited: 20/3/11
    hcongthuc, khach la, hc_vnn and 7 others like this.
  3. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Ngày xưa............ở quê em nghe các cụ rất già ( trên 80 tuổi) kể lại có nhiều con chim theo cả đời chưa bắt được.........vì có nhiều người gác 1 con 3 cốt..........quá nhiều năm ko bắt đc.........có mấy lão ông đã nằm xuống vẫn chưa bắt đc nó..........rồi ngày tháng trôi qua nó cũng mất luôn.....câu chuyện có thật 100 %.....................vì ở dưới em ngày xưa gác duy nhất bằng lụp thượng tàu dừa........các cụ làm rất thô kệch..........mình bây giờ cải tiến nhỏ gọn........với lại ngày xưa chật vật từ lon gạo.......ko có thời gian để đeo bám...........chim mồi thì treo ở chuồng heo....bữa đói bữa no......thật là vậy......đâu như mình thời này : ăn đủ loại thức ăn, thuốc men khi bệnh, hạ thổ đều, tắm nắng đều.......có có Bác NamNhi chỉ dạy, kỷ thuật của Bác Trọng Nguyên truyền, kinh nghiệm từ Bác Nghĩa, có những cái giỏ thóc_cái lồng đẹp của anh Dũng ( giotho) cho ăn_và ở đâu.................và thời nay có rất nhiều cách bắt.............mà em đem ra khoe hoặc kể lại cho ông ngoại em nghe..........ông ngoại nói : " hèn chi tụi bây còn nhỏ tuổi mà mê hơn tao hồi đó".........
    Ông ngoại của em năm nay gần 90 tuổi mà chưa từng nuôi con ba cốt _ vì ở trong Cà Mau hầu như 100% các cụ điều mê ba cốt hơn cả.....vợ!!! Đó là sự thật.......Ông ngoại nói chỉ nghe gáy loáng thoáng ngoài rừng, ông ngoại chỉ biết nuôi nhấp nhem rồi nghỉ nhưng chưa tận mắt thấy 3 cốt gáy đến từng tuổi này....
    Ở trong em có rất nhiều câu chuyện kể ở chổ này, chổ kia, chổ đó đó.....có con ba cốt gáy.......mà nhiều năm vẫn chưa ai bắt được........Ngày xưa khi Cà Mau còn nước ngọt quanh năm thì chim cu nhiều vô số.......vậy mà thông tin em mới nhận được chính miệng Bác Tư HIL ( Hil) nói : " Tao hỏi hết hầu như các cao thủ lớn tuổi trong xã mình chưa ai gác được con ba cốt, liêu ròng thì có 1 _ 2 con". Còn bầy chim Bác Tư hơn 100 con ( tất cả có khoãng trên dưới 90 con cu) thì có 5 con cu 3 lỡ 2 ( lúc gáy 3 lúc gáy 2 cốt),chỉ có vài con liêu ròng...............

hcongthuc, khach la, Papa and 10 others like this.
  4. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác thanhphuoc ở biên hòa hả?bữa nào rảnh hú em,em dẫn đi làm kèo khác...chim mồi của em để dưới quê nên không đi gác được..mà em không chắc là bắt được nha vì bổi biên hòa thì...khó nói.hehe

---------- Post added at 09:34 AM ---------- Previous post was at 09:32 AM ----------

Em nghĩ con của anh mayyrau không phải là cu mà là...haha.

hcongthuc, khach la, Lamtich and 3 others like this.
  5. mayrau9018

mayrau9018 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,685
    Mienque.nct đừng nghĩ bậy nhé, con đó là cu xịn chứ ko phải con..... =)) như bác nghĩ đâu.

6. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Cám ơn các bác đã chia sẽ với mình nhé ! Sự đam mê nào cũng có cái giá của nó phải không các bác . Cái gì mình muốn mà gần đạt được rồi " vèo " một cái thì tức chết đi thôi các bác . Từ đó càng mê hơn nữa , nó cứ thúc giục hoài ( như chờ người yêu vậy nhé ! ) , sung sướng , hồi họp (khi bổi nhập tàn ) tiếc nối , ngẫn ngơ ( khi bổi bay đi ) rồi bơ phờ , suy tư (trên đường trở vế nhà ) . Ắt ngày mai sẽ tái ngộ ( lại vào rừng ) . Vì là lính mới nên chưa có kinh nghiệm , Khi nào có thành tích mình sẽ post hình trình diện các bác . Thân !

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác xem con bổi có khi nào là chim mái không nhỉ?!

8. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    chác tại chim bị nhiều ng dợt wa rùi đó bác namnhi oi...
    chờ cho nó căng chim lên là bắt đc chứ j...
    to bác phutancamau: ở dưới mình mà muốn kím 1 con 3 cốt hơi bị khó chú hiếu ơi...mà liêu rònh thì cũng không khó lắm đâu chú,con với cha con wa bờ bao Vĩnh Thuận bên KG thấy 3 4 con liêu ròng luôn mà bắt được có 1 con ah,còn 1 con bo dữ lắm mà k bắt đc!!!!bên đó toàn chim hay k ah nhưng bjơ rừng rú j bị phá làm vuông hết rồi chim cò j cũng hiếm hết bác ơi

phutancamau and nguoidaugio like this.
  9. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Tôi cũng nghĩ như bác NAMNHI, con bổi này là con mái. Thân

10. khach la

khach la Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,396
    Chào diễn đàn,
    Theo mình, quan sát coi chim bổi đấu ra sao (cách đấu) đồng thời chú ý hành vi diễn ra trong lúc đấu (rỉa lông, tỉa cánh) để tìm thêm thông tin xác định trống hay mái (cũng không chắc tuyệt đối đâu).
    Chào các bạn,
    Cách đây chưa lâu, một nhóm 4 người đánh cu (trong đó có người viết đoạn này) đeo một chú chim cu gáy ở Trảng Táo (giáp địa phận tỉnh Bình Thuận) rất hay gần như toàn diện. Trong số những người này có một bác nhiều kinh nghiệm (chơi quá nữa đời người) cũng không bắt được. Rốt cuộc một anh ở Đồng Nai (có tiếng chơi sành điệu, đẳng cấp lắm) bắt được sau khoảng 03 năm đeo ròng rã. Sau đó vì mến người Thầy dạy học đã tặng con chim này cho Thầy (cũng là Thầy dạy người viết những năm học trung học). Bây giờ thì Thầy đã già không chơi nữa đã phóng sinh (người viết được gợi ý được Thầy tặng lại nhưng tôn trọng Thầy nên không nhận và đề nghị Thầy phóng sinh theo tâm nguyện). Nhân tiện kể trên diễn đàn cho vui và góp một ý kiến rằng bạn chú ý dọn kèo đánh đặc biệt là kèo thí, chọn thời gian đánh, tìm nơi nó ngũ, hoặc cần thiết thì thay đổi mồi, nếu có điều kiện đánh cả mồi đất thì tốt hơn. Chúc bạn thành công và chúc diễn đàn phát triển. Khach la.