mổ phù cho gà

Thảo luận trong 'Gà nòi - Gà chọi' bắt đầu bởi DKVN, 9/10/11.

1. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    a nào co kinh nghiệm mổ phù cho gà làm ơn chia sẻ cho e. gà em hôm qua bị đâm 1 cây ở ngực, tối qua ko cho ăn gì, sáng nay cho ăn 1 ít cơm nóng chiều no bị phù luôn, ko biết có phải do ăn cơm mà bị phù không hay là bị cựa là phù, nó bị phù ở khoảng giữa đầu lườn và bầu diều, mấy anh chỉ em cách mổ phù và cho em cái tên thuóc kháng sinh nếu có. cám ơn

2. minh_nhox

minh_nhox Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    lấy ống chích kiếm chổ nào phù chích zo chổ bị phù. rút hơi ra. đừng mổ gà lâu lành . kn của riêng em. ai biết chỉ thêm . thân

3. dan choi ga da

dan choi ga da Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    bạn lấy cây tăm sỉa răng của mình loại cứng , với chai dầu gió và 1 ít bông gòn và 1 cái lưởi lam, bạn canh chỗ dấu cựa rồi ngoáy cây tăm vào đó tới lui xong rồi se ít bông gòn vào đầu cây tăm nhúng dầu gió chọt vào se vòng vòng rồi kéo từ từ ra bạn sẽ thấy nó kéo ra mấy nhớt chỉ và máu , bạn lấy lưởi lam cắt phần đó đi , cứ làm vậy và nặn phì ra với máu bầm , nếu phì nhiu quá thì bạn chọt thêm 1 lỗ nữa , xong rồi cho uống thuốc tan bầm và giảm đau và quét nghệ rượu xung quanh vết thương , cho e nó vào thùng hay đệm ko cho cữ động , tuyệt nhiên ko cho ăn uống gì hết cả nếu ko nó phù lên nữa , qua ngày sau làm thêm 1 lần nữa đễ hết phì và ra hết chất dơ và máu bầm nếu ko kĩ thì sẽ bị ké về sau , thấy tình hình ổn rồi thì cho ăn từ từ lại và bổ sung vitamin , bạn áp dụng cách của mình xem thế nào nhé chúc chiến kê của bạn mau bình phục

Last edited: 9/10/11
    carom, cocbc and hoang khang like this.
  4. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    vậy là lấy cây tăm chọt vào ngay cái chỗ cựa đâm luôn phải ko bạn, nhưng mà cái lỗ cựa với cái chỗ nó bị phù cách nhau 1 đoạn hơi xa mà cây tăm hơi ngắn thì có cần lấy dao lam rạch 1 đường nhỏ ở ngay chỗ phù luôn ko? với lại có phải mình cho nó ăn cơm mà nó bị phù không để biết lần sau còn tránh. thường thì gà đá về có ít cựa bạn chăm sóc như thế nào cho uống thuốc gì có thể chia sẻ cho mình không. cám ơn

5. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Mua cái ống chích lớn để rút phì cho gà đỡ đau, trong chỗ phì có nhiều bóng bóng hơn nên phải rút nhiều lần mờí xẹp.

Last edited: 9/10/11
  6. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    ống chích thì sử dụng như thế nào chú, chỉ cặn kẽ cho con được ko? thanks

7. dan choi ga da

Thích đã nhận:
    199
    thuốc thì mình sử dụng Alphachymotripsin dạng viên loại này chống viêm tan bầm cũng hiệu quả lắm với liều lượng cũng vừa dễ sữ dụng và thuốc giảm đau hạ số cũng nhiu loại lắm , bạn nên kĩ lưỡng trong giai đoạn này chứ con sót tàn tích bên trong sau này bị ké thì phiền phức lắm , tùy theo nặng nhẹ mà lấy phì ít hay nhiều

8. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở đây Khó chỉ quá, phải chi cầm tay chỉ việc thì dễ ợt.
    Đâm kim vào chỗ phì, rút hơn ra xong để lại cây kim trong da, rút ống chích khỏi cây kim, xả hơi trong ống chích. Sau đó lại gắn ống chích vào cây kim, rút nhẹ cây kim (rút gần ra chứ đừng rút khỏi da gà), xoay cây kim chỗ khác, đẩy vào rồi rút tiếp===> cứ như vậy cho đến khi xẹp.

KêNon and hoang khang like this.
  9. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cám ơn ý kiến của mọi người, em chơi gà cũng được nữa năm rồi mà đến giờ nuôi tang cho gà vẫn rất cực khổ, vẫn còn trong cái vòng lẩn quẩn gà win về là bị chết. bị tang chết hơi nhiều rồi, để ngay mai thí nghiệm thêm em này nữa xem sao. haizzzzzzz

10. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    mấy bữa nay buồn quá quên không post bài luôn, mình làm theo cách của chú ltdhong thì con gà hết phì nhưng sáng hôm sau nó cũng chết luôn, giải phẫu tử thi thì thấy vẫn còn mấy hạt cơm mà biến thành màu vàng ( đá xong qua ngày hôm sau cho ăn cơm nóng, ko biết có phải chết do nguyên nhân này không vì bầu diều khi chết vẫn bình thường ko có phình to) quả tim thì bị bao bọc bởi 1 lớp màng trắng, ngay chỗ cựa đâm cũng có 1 lớp màng trắng ( ko biết là bị gì có thể là do thuốc kháng sinh==> tự suy đoán), cựa đâm không sâu lắm, ko xuyên qua được cơ ức. ở đây có ai làm thú ý thì vào đây mổ xe nguyên nhân gà chết dùm em nha, vì con này là con thứ N win về rồi die luôn rồi

11. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    sẵn tiện em tóm tắt quá trình cho các bác dễ suy luận:
    - trưa thứ 7: gà win bị 1 cây cựa ko sâu về cho 2 viên alphachymotrysin 1 viên kháng sinh, ko cho an gì gà vẫn khỏe re (ngủ trong thùng)
    -sáng chủ nhật cho ăn mấy cục cơm nóng và tiếp tục uống thuốc như trên gà vẫn khỏe nhưng chiều thì bị phù, vẫn khỏe re (ko dám cho ăn nữa) (ngủ thùng)
    - sáng thứ 2 tiếp tục uống thuốc, ko cho ăn, hơi mệt nhưng mặt mày vẫn tỉnh táo, chiều trước khi lấy kim hút phì gà hơi yếu ẵm lên mà ko giãy giụa gì hết, lấy phì xong mặt vẫn tỉnh táo, chó lớp nghệ quanh chỗ phì. tiếp tuc cho thuốc (ngủ thùng)
    -sáng thứ 3 hết phì, trong lòng vui vui đi ra phơi nắng mấy con gà khác quay vào gà chết queo.
    tức 1 cái là rất nhiều con rồi ko có bị cựa nghiệt mà về nó thi đua nhau chết, mà em thì nuôi gà trong nhà ở trên lầu

12. dangduc

dangduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    T..h...i...ệ....t là đau lòng!!!!!!xin mời các ae có kinh nghiệm cho ý kiến.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:33 AM ----------

có 1 số vùng người ta nuôi gà nếu bệnh hoặc nuôi tang ngta chích thuốc chứ k uống,bạn phải hỏi ng bán gà cho bạn thì điều trị mới có kết quả...thân!

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Thật tình là không hiểu nổi ?

14. LINH.VI

LINH.VI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,033
    Gà bị cựa phù thường do bị gió luồng vào tạo bong bóng khí bên trong vết thương,khi gà bị tang nặng nên úm gà vào nơi kín gió và cho uống thuốc gồm:trụ sinh(chống viêm)tan máu bầm+giảm đau+tăng lực và đừng cho uống nước,ăn,gà sẽ kg chết đâu trong 1-2 ngày sau hãy thả ra cho ăn nhẹ thôi,như vậy sẽ ít phù hơn.Thân

15. DKVN

DKVN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    thật là ko thể hiểu vì sao nó chết luôn, để ngày mai lựa 2 em pin nhất ra trận, cố gắng cho nó win rồi về làm theo ý kiến của các anh, nếu mà còn cái kiểu " bổn cũ soạn lại" thì phải nhanh nhanh tìm người nuôi tang dùm thôi. cám ơn tất cả những lời góp ý của các anh các chú.

16. dan choi ga da

Thích đã nhận:
    199
    chia buồn cùng bạn ,cách bạn áp dụng mình thấy cũng hợp lí nhưng ko bít sau lại xảy ra chuyện đáng tiếc này , mình xin góp chút ý kiến mà thôi lần sau bạn đừng cho ăn uống gì nữa , tránh gió , thuốc thì bạn nên kết hợp thêm giảm đau và hạ sốt nữa cái này rất quan trọng đễ giúp gà lướt qua dc giai đoạn bị hành vì vết thương, và canh liều lượng mấy loại thuốc vừa đủ tránh bị sốc thuốc và khô gà về sau khi tang lành, mình thì chia 2 cữ sáng và chiều , 2 ngày là ngưng rồi theo dõi xem diễn biến thế nào ,và cho thêm các loại thuốc trợ sức kèm theo

Last edited: 13/10/11
  17. khakhum

khakhum Well-Known Member

Thích đã nhận:
    260
    theo mình nghj~ thì đá xong bạn đừng nên cho gà ăn và uống nước gà sẽ bị ko tiêu và bị phù. bạn nên bõ gà đói 2 ngày. ngày thứ 3 cho ăn cum nguội ngâm nước mà ăn ít thôi. Gà bị tang cho nó uống mật ong sẽ mau lành. nhất là gà bị sặc.

18. Bachngocduong

Bachngocduong New Member

Thích đã nhận:
    3
    thành viên mới thân chào bà con!
    với bài viết trên e góp ý thế này
    tùy theo chổ bị phù ,ví dụ : nách ,đầu , .................
    tay mới chơi khó có khả năng trị phù ,mà phải có thấy tận mắt làm tận tay mới ok được
    thường thì trị phù bản thân em : dao lam + chân nhang + nước mắm ( thêm ớt hiểm vào khoảng 1 đến 2 trái )
    tùy theo cơ địa gà ,có người thì thấy phù chổ nào mổ chổ ấy ,mổ xong ,2 ,3 tiếng sau ......lù đù phù tiếp
    khi nào phù chổ nào pm em chỉ cho

19. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    sao ko ai nói tới tình huống là gà bị nhiễm độc nhỉ? tim gà bị bọc bởi 1 màng màu trắng, có thể đó là dấu hiệu của độc tố??? anh nên nghĩ lại xem mấy con gà chết của a lúc đá bên kia ai băng cựa???

cocbc thích bài này.
  20. cocbc

cocbc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    848
    mình thì hya chích lycolsin + 1 vien kháng viêm tan máu bầm loại tốt mua ở nhà thuốc tây 24h/1lan 4ngay thấy gà cũng khỏe mà. Phù thì về dùng cách như ae đã chỉ hút bằng ống hoặc dùng tăm. Ngoài ra mỉnh hay chườm nước hơi nóng + muối hột vô chỗ phù hoặc bị cựa giúp tan nhanh máu bầm và sưng