một điều buồn suốt 1 năm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi hoangbinhduong, 26/6/11.

1. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    số là em đi xa mất 2 ngày 1 đêm nên có nhờ papa nuôi dùm em mấy chú lửa
    hum nay em về thi ko hiểu sao em nó lại gãy mất 1 cọng đuôi chính hixxx nhìn con chim mình mới vừa thay lông xong nóng hổi em nó cũng đang có lửa.....giờ còn 1 cọng......
    em cầm cọng lông gãy mà muốn khóc lun.
    co AE nào cho em bít nguyên nhân gì hok.....lồng chim ko thay đổi vị trí......thân:crying::crying::crying:

2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nhổ luôn cọng đuôi gãy đó đi, nó sẽ ra lại nhanh thôi .

3. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Ặc ! Nhổ đi rồi sau này 2 cọng ra bị sole mà cũng ko bao giờ dài như xưa dc , dù bạn có chăm kỹ cỡ nào đi nữa

4. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Trong năm nay thì có thể không bằng nhau nhưng sang năm thay lại thì bằng. Nhưng phải nhổ liền ( vì chim mới thay lông )

leemin thích bài này.
  5. teopy

teopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    nhổ luôn đi bạn,cho nó ăn nhiều cào cào sẽ ra đều thôi mà.

6. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    mún nhổ thì k dc bắt = tay mà faj~ để cho chim tự làm rớt lông đuôi của mình chim mới k bị hoảng . Ta có thể làm như này : Lúc chim qa lồng tắm bạn khéo léo đóng sập cửa tắm lại sao cho đuôi nó bị kẹt và khi chim nhảy thì nó sẽ tự làm rụng đuôi của nó mà k gây hoảng . Thân !

7. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    em sợ lém tại nó mới xong lông nhưng chỉ bị gãy 1 cọng hixxxxxxx giờ nhổ lun hả các bác hixxx sợ nó im họng lun là xong................

8. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Lông chim vừa mới thay xong và đang có lữa thì thường nó rất cứng. Theo mình nghĩ thì hoangbinhduong không nên nhổ, vì nếu nhổ mà nó còn cứng thì rất dễ bị tét nan lông hoặc tổn thương thớ thịt bên sâu tong nan lông (dẫn tới tình trạng khó ra lông lại hoặc lông ra lại nhưng sẽ bị xoắn). Theo mình thì bạn cứ chăm em nó chờ năm sau đi, đừng vì cái đẹp nhất thời mà hối hận về sau. Ngoài ra nếu chim hay thì chỉ xấu 1 chút ở đuôi thì cũng chả nhằm nhò gì đâu. Còn về tình trạng gẫy lông của em nó thì theo mình thấy rất có khả năng là do em nó mới thay lông và lông chưa được cứng nhưng đã có cái gì đó tác động làm em nó hoảng nên mới thế, do bị hoảng nên chim bay lung tung và lông mới thay chưa cứng nên thường rất dễ gãy (nhất là thời điểm gần ra đủ bộ lông đuôi).Thân

hoangbinhduong thích bài này.
  9. hoangbinhduong

Thích đã nhận:
    138
    thank anh nguyenVT nhìu
    em cunbg4 nghi như anh vậy á sợ em nó bị đau hixx chẳng hiểu sao dạo này mấy em CCL của em bị hết cái này tới cái kia xui sẻo wa anh ơi hixxxxxxxxxxxxxx

10. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    nói chung chim bị sốc thức ăn hoặc bị phơi nắng nhiều quá đó, bây giờ bạn cứ để tự nhiên đi nha

11. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Oc, bác sonnguyen có cách nào làm chim thay lông trùm lồng mà đỡ nhát ko, con bổi e dc 2 tháng lồng mới trùm lồng gần 1 tháng mà h` cứ cho ăn là nhảy lung tung :(

12. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    bạn đừng lo qá ... Những con chim nhát thường là những con chim hay đó ... Nó nhảy nhiều chứng tỏ thể lực nó tốt , sau này chơi rất bền . Đừng cố ép dạn nó làm gì , chim dạn qá chỉ pít ăn +đứng 1 chỗ thì nó mập sinh ra lừi hót thôi . Nếu bạn để ý thì mấy con chim thi khi chủ cầm lồng lên nó vẫn nhảy lung tung đó nhưng khi treo lên là chơi ...

phattai and tinhyeudamme_bh like this.
  13. tinhyeudamme_bh

tinhyeudamme_bh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    110
    Nhưng mà bay vậy có hư đuôi hok a :(, e sợ mốt ra lông đuôi nó bay lung tung gãy mất thì uổng :(

14. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Hư hay k thì cũng tùy vào con chòe của bạn nó nhảy khôn hay ngu ... Nếu con chim ngu thì bạn dùng áo lồng tối trùm lồng lại 24/24 nhưng để hé 1 tí để a/s' rọi vào cho chim thấy dg` mà ăn , lúc cho nó ăn mồi tươi như dế hoặc cào cào thì bạn làm 1 lần thôi nghĩa là bạn lấy gì đó để đựng số lượng cào cào hay dế ( cắt bỏ chân ) bạn cho nó ăn r bỏ vào lồng 1 lần thôi , nghĩa là tránh tiếp xúc với chim qá nhìu . Khi chim thay lông xong thì nó sẽ dạn dĩ hơn 1 phần nào , đến lúc đó chim vẫn còn nhát thì cứ lên đây mình sẽ bày cho bạn cách ép dạn hơn cho nó :d

tinhyeudamme_bh thích bài này.
  15. thanhdaklak

thanhdaklak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Theo mình chim mới thay lông xong mà bị gảy đuôi, bạn trùm áo lồng lại rồi thò tay vào bắt nhổ luôn cái đuôi gảy, sau đó bỏ vào lồng tắm cho nó tắm bình thường. Chăm kỹ lại đuôi sẽ mau mọc lại thôi. Chứ để nuôi cho rụng bộ lông mới phải mất gần cả năm, mà nhìn con chim 2 cái đuôi như vậy chán lắm.