Mô tả đời sống và tính cách của cá 7 màu! Mời ae vào xem!!!

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi leejuangjun, 4/9/07.

1. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Cá 7 màu có thể nói là loại cá được nuôi phổ biến nhất trên thế giới từ trước tới nay. Bởi lẽ nó vừa nhỏ nhắn, dễ thương, sống hòa bình, khi nhìn chúng bơi rất sống động, và đặc biệt ngày càng có nhiều sự thay đổi về màu sắc trong quá trình lai giữa các giống cá thuần chủng với nhau tạo ra những dòng cá lai hết sức độc đáo. Cá 7 màu là một trong những sự lựa chọn tốt nhất cho những người mới bắt đầu, đặc biệt là những bạn trẻ.:D

Cá 7 màu mái có kích thước cơ thể lớn, mình tròn hơn nhiều so với những chàng cá 7 màu đực, do vậy đôi lúc người ngắm chúng cứ lầm tưởng chúng không cùng một loài. Những cô cá mái thường có ít màu trên cơ thể to lớn của mình, vì thế khi nhìn chúng hơi đơn điệu. Còn những chàng cá đực thì màu sắc luôn sặc sỡ, hoa văn họa tiết rất đa dạng,vây kỳ có nhiều kích thước khác nhau. Bởi thế khi cho cá 7 màu sinh sản bạn có thể lựa chọn rất nhiều phương án lai tạo khác nhau để cho ra những chú 7 màu đẹp và lạ mắt hơn. Kích thước tối đa của cá 7 màu thường từ 4 – 6 (cm).

Cá 7 màu có thể được ăn được rất nhiều dạng thức ăn khác nhau bao gồm thức ăn tươi như trùng chỉ, ấu trùng muỗi(lăn quăng) và thức ăn dạng viên tổng hợp có bán ở các tiệm cá cảnh. Chúng ăn gần như mọi thứ. Cá 7 màu có dạ dày tương đối nhỏ và chỉ có thể tiêu thụ một ít mỗi lần cho cá ăn. Thời buổi công nghệ thông tin và các thiết bị giải trí phát triển mạnh nên chúng ta có thể quan sát cá bảy màu ăn qua video, xem chúng ăn những ấu trùng. Sự phát triển của cá bảy màu phụ thuộc rất nhiều vào chế độ dinh dưỡng, tốt nhất là bạn nên cho chúng ăn ít nhất 3 lần một ngày và mỗi lần chỉ cho ăn một số lượng nhỏ bao gồm thức ăn tươi và thức ăn tổng hợp.

Khi những con đực và con mái cùng là giống thuần chủng(cùng dòng giống) được thả cùng nhau, những con đực thực hiện sự ve vãn trước con mái, chúng căng các vây kỳ và đuôi rồi uốn cong cơ thể bơi lượn lờ trước mắt con mái để thu hút. Lúc này trông chúng như những vũ công bờ_ra_xin thực thụ nhưng chỉ tiếc toàn là vũ công đực…..:D Những baby cá bảy màu sau khi được sinh ra có thể tự nuôi sống mình bằng một túi noãn gắn dưới bụng, Chúng ta nên thả những cây rong để che chắn cho cá bột khỏi nguy hiểm bởi chính cha mẹ anh chị em chúng có thể xực chúng bất cứ lúc nào. Cá bảy màu mái trưởng thành trong 3 tháng, những chú cá đực có thể lâu hơn cá cái một thời gian vì chúng hoàn thiện vây kỳ và màu sắc sặc sở vốn là tài sản quý giá của chúng. Cá mái sinh sản khoảng 4 tuần một lần, chúng như những nhà chăn nuôi thực thụ với số lượng con mà chúng đẻ ra, nhưng chúng ta không nên để chúng nuôi con vì chúng sẽ ăn hết con mình sau vài ngày. Tốt nhất là bắt riêng cá mái ra một cái hồ nhỏ sau khi đẻ xong bắt cá mái bỏ lại vào hồ có cá đực. Mỗi lần chúng sinh ra khoảng 50-60 baby, yếu tố sinh nhiều hay ít còn phụ thuộc vào kích thước cá mẹ.

Cá bảy màu yêu cầu nhiệt độ khá ấm áp(từ 23-24°C), nhưng chúng có thể sống trong nước có nhiệt độ từ 19-29°C và có thể thích nghi tốt với từng vùng. Cá 7 màu sống theo đàn Chúng là loại cá hiền lành không gây hại đến loài cá khác nhưng nếu bạn nuôi chung với các loại cá khác thì cá 7 màu hơi khó chịu, chúng thường bơi lòng vòng phía sau những con cá lạ và kết quả thường bị những con lớn hơn cắn vào vây chúng, thậm chí còn ăn chúng.:( Vì thế hãy cẩn thận chọn các loại cá khác nuôi chung với 7 màu.

Chúc các bạn có một đàn cá 7 màu thật đẹp để nhìn ngắm cho thoả thích!!!:D:D:D:D:D:D

2. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Mod ơi. Lúc em gởi bài lên diễn đàn thì em quyết định bấm stop để sửa topic name và chút ít nội dung rồi post lên lại nên tự nhiên giờ có 2 bài luôn.:D Mod làm ơn xóa dùm em bài này nhé. Tha lỗi cho em!hichic.thanks mod

3. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Loài 7 màu rất đẹp mà nuôi dễ, sinh sản nhanh. Nhưng liệu mình có thể ép 2 loài 7 màu khác nhau ko?

4. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Mình nghĩ ép vô tư
    ...............................

5. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Có thể chứ bạn. Cứ ép hai loài cá 7 màu khác nhau sẽ cho ra một con lai. Xấu hay đẹp tùy thuộc cách lai và con bố mẹ!

6. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy cá 7 màu sao khó nuôi quá, mình được người quen cho rất là nhiều cá 7 màu, lúc đầu cho gần 100 con, mình chia ra thả vào 2 hồ để ngoài lan can , không cho oxi hay lọc gì hết, sau đó tụi nó chết từ từ hết trơn, mà cá đẹp nhiều lắm, lần thứ 2 người ta cho nữa nhưng ít hơn, mình đem vào trong nhà, thả vào hồ bỏ sỏi chạy lọc, oxi, bỏ muối đầy đủ nhưng từ từ cũng chết hết giờ còn có 8 em, chẳng biết bị gì, hồ mình có bỏ rong nữa. Lúc trước mình cũng có nuôi qua để ngoài trời mà tụi nó vẫn sống và sinh sản bình thường nhưng không biết bây giờ sao lại như vậy, làm tiếc quá chừng.

7. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Cá bạn nuôi chết là có thể là do nước đó bạn. Nước máy thì phải phơi nắng 1, 2 ngày gì đó để khí clo bay hết rồi mới dùng được. mà 50 con một hồ có chật quá không? Hồ nhà bạn rộng bao nhiêu? Bỏ muối cũng vừa phải thôi chứ đừng bỏ quá liều. Lâu ngày sẽ sặc đó!:D

8. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kỉu này là do dân sống bùng nố quá nhanh dẫn đến diện tích sống bị thu hẹp lại đóa mà , dẫn đến tranh chấp ---->>> oánh nhau ---->>> die :D :D :D

9. minhon2007

minhon2007 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình đem cá cho lần 2 vào hồ dài 60 ngang 30, muối bỏ cũng không nhiều đâu, vì ở nhà mình nuôi nhiều cá lắm nên chắc là bỏ muối không quá tay, lần đâu thì có lẽ Rai nói đúng, lần 2 mình thả vào hồ to hơn cá cũng ít hơn mà vẫn chết, bó tay, giờ chắc không nuôi cá 7 màu nữa.

10. RAI

RAI Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vấn đề có lẽ là do pác để hồ ngoài lan can , nhiệt độ buổi trưa cao wa dẫn đến là chết cá , lần thứ 2 pác đã sát trùng sỏi trc khi cho vào hồ chưa , vì trong sỏi có vi khuẩn làm chết cá nữa đó

11. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Nếu cá bạn đẹp mà k nuôi nữa thì gởi mình nuôi đi,sau khi bọn chúng sinh sản nhiều sẽ chia lại cho bạn.
    Thật ra cá 7 màu cực kì dễ nuôi,nếu để ngoài lan can nhiều nắng thì bạn cứ cho vào 1 mớ rong là sống vô tư

12. Freak

Freak Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    MÌnh nuôi 7 màu chỉ chết vì cá khác ăn thịt chứ chưa bao h bị chết tự động cả :). Rất dễ nuôi. Hôm trước mua 3 mái 1 trống về. 2 ngày sau bọn mái đã đẻ túa lúa :D. Tiếc là chỉ giữ đc khoảng 10 cá con. Ko biết bố nó là ai nhỉ :p

13. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Độc cái là mỗi con mỗi bố, có con còn hai hay nhiều bố tạo nên luôn đó chứ.hehe. Cá bảy màu đúng là dễ nuôi với những người đã có kinh nghiệm. Nhưng những người mới chơi thì phải cẩn thận một tí thì mới mong thành công được!:D

14. xengadt

xengadt Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác mê bảy màu. Em cũng mới vừa được cho mấy em bảy màu đẹp lắm. Bác Jun post toàn mấy topic về cá bảy màu không à!!!:D Nhưng em thấy topic nào cũng hay hết.hehe

15. xengadt

xengadt Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bác mê cá 7 màu ơi! Mình mới mua được mấy em bảy màu ở Lưu Xuân Tín đẹp lắm. Các ae chưa có thì chạy qua đó mua liền đi nhé!!!

16. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Vậy hả? Để mình chạy lên xem sao. Hôm nay lên NT cũng không thấy em nào đẹp hết trơn. Lên định chọn mấy cái hồ về nuôi cá con nhưng xem ra hơi mắc.:( Bác nào có hồ nhỏ thì để lại mình giá rẻ mạt nhé!!!!!thnaks nhiều!:D

17. little

little Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thấy bài của bác Jun toàn là viết về 7 màu không à. Chắc nhà bác nhiều bảy màu lắm nhỉ? Có dịp cho anh em chiêm ngưỡng nhé Bác!

18. baby blue

baby blue Member

Thích đã nhận:
    0
    nuôi bày màu ngoài sân trời lạnh là tụi nó chết hết đó mấy bạn, thường là bị nấm, lây nhanh lắm
    nuôi trong nhà, sụt ô xi, lọc nhiều cá cũng chết luôn là do nước động làm tụi nó đuối.
    tốt nhất mình thấy nuôi trong hồ có ít thủy sinh giống như bèo, rong, cỏ, không oxi, lọc, cho ăn cám thì tụi nó sống khỏe. mấy bạn thử cách đó xem

19. little

little Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo em nghĩ thì nuôi ở đâu cũng vậy, chủ yếu dựa vào cách chăm sóc của mỗi người thui. Chăm sóc tốt, nước sạch và không ô nhiễm, chế độ cho ăn thích hợp-> bạn sẽ có một đàn bảy màu ưng ý và hoàn toàn khỏe mạnh.

20. leejuangjun

Thích đã nhận:
    24
    Nói chung cá bảy màu thích hợp nuôi trong bể xi mang hoặc chậu kiểng nhất. Không gian rộng rãi thoáng+khí trời nữa thì những chú 7 màu sẽ phát triển rất nhanh và khỏe mạnh. Mọi người trên diễn đàn chủ yếu sống ở thành phố nên không gian chật hẹp thì hơi khó nuôi.