modify 1 cành lũa

Thảo luận trong 'Lũa - Đá - Decor' bắt đầu bởi tikkun_olam, 1/4/10.

1. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Do em chưa biết post hình lên anh em chịu khó vào link xem nhé. Đây là một cành lũa em mua 15K trên Hoàng Hoa Thám, em nhặt thêm vài cành gãy về để modify. Cây lũa này rất nhỏ, đường kính gốc chỉ cỡ 5cm, em tính dùng nó làm cây trong bể ̉dài 100 x rộng 20x cao 50.
    Đây là hình cây lũa trước khi modify http://img410.imageshack.us/i/image678v.jpg/
    Sau khi modify lần 1 bằng cách gắn thêm 2 cành nhỏ vào thân chính để tạo tán cây thì trông nó thế này
    http://img63.imageshack.us/i/image677t.jpg/
    http://img63.imageshack.us/i/image677t.jpg/
    Em thích cái gốc nó rất nhiều nốt sần sùi, ý đồ của em là định dùng nó làm cái thân rồi buộc rêu lên trên tạo thành hình một cây cổ thụ, nhưng nhìn chưa ưng ý lắm.
    Em quyết định gỡ ra và modify lần 2.

thêm một hình modify lần 2 http://img63.imageshack.us/i/image676t.jpg/

Last edited: 1/4/10
  2. muoivankhatmau

muoivankhatmau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    800
    Up lại giùm bác.

Không thấy mục Edit,e post thêm ảnh ban đầu.
    Gốc này nhìn cảm quan thì là gốc cây cảnh chết đi mà thành.mềm,nhẹ,nổi
    .

Last edited: 1/4/10
    tikkun_olam thích bài này.
  3. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Đúng đó bác. Sau khi modify lần 2 bi giờ em đang phải ngâm nước cái gốc này. Mà bác up ảnh bằng cách nào thế? Hướng dẫn em với.
    Em chưa có kinh nghiệm chơi lũa. Liệu cái thằng này ngâm nước bao lâu thì dùng được trong bể thuỷ sinh? Chỉ sợ thả vào xong rồi cá nó về chầu ông vải hết thì tòi.

4. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    Bác vào trang chính của ảnh,copy dòng Direct (có mũi tên 2 chiều mầu xanh) rồi paste vào công cụ có hình bức tranh (chèn ảnh) là được.
    Theo em khúc này bác cứ buộc đá thả vào bể.1 thời gian nó ngấm nước là chìm.nếu cẩn thận thì bác luộc qua nó đi.

5. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Ngâm nước được một ngày mà nó vẫn ra nhiều nước màu, mùi ngái ngái nữa. Khúc này có vẻ còn tươi nhiều. Sáng nay mới luộc qua. Thôi cứ ngâm bao giờ nó chìm cho chắc.
    Đây là mấy cái ảnh sau khi đã modify lần 2 và ướm thử vào cái bể nè[​IMG][​IMG]
    ướm vào bể nè
    Một bức ảnh lúc chưa modify nè

Khúc này có màu nâu đó bác
    Hi còn bể của tui không có lọc nên không thể thả liều lũa chưa chìm vào được, phải chờ nó ra hết nước màu thôi

Last edited: 2/4/10
  6. muoivankhatmau

Thích đã nhận:
    800
    Mấy cành lũa ghép ngọn hơi cộc.Bác lấy đất sét nặn nhiều màu pha cho giống màu gỗ rồi phết vào chỗ ghép.sẽ thật hơn.Bể bác nên sắm thêm lọc đi thôi.

7. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    thôi em chả dại dùng đất sét đấy. Nó pha nhiều dầu lắm.Em chấp nhận để nó xấu xấu một tí rồi sau buộc rêu lên còn hơn. À báo cáo bác sau 3 ngày ngâm nước cục lũa này nó nặng hơn và bắt đầu chìm roài hi hi sướng thế
    Em thích chủ trương không lọc hơn bác ạ. Kể ra thì để ít nữa em thay cái bể khác bự gấp đôi cái này thì dùng lọc nó mới bõ, cái này chơi tạm cho đỡ nghiền thui bác. Khúc lũa này em mua là để dành cho cái bể mới đó chứ. Bi giờ em đang đi kiếm rong rêu dần để chuẩn bị cho bể mới hi hi
    thank bác nhiều đã tư vấn em vụ lũa này. À tiện thể em hỏi bác có ribbon guppy không hay biết ai có loại này ở HN mình không? em đang đi kiếm mỏi mắt mà không thấy. Từ bé em chỉ nuôi guppy, mê bọn này lắm. Vì bọn này mà bây giờ em vẫn đang ế chổng càng đấy

muoivankhatmau thích bài này.
  8. ntnam21

ntnam21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    224
    Tốt nhất là luộc khoảng 1 ngày xong ngâm Javen pha loãng thì sau này gần như ko bị rêu hại trên lũa :)

tikkun_olam and muoivankhatmau like this.
  9. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    javen là cái gì vậy bạn? mua ở chỗ nào thì có. Mình mới luộc có 1 lần thôi, khi nó sôi thì bỏ ra ngâm nước lạnh.
    Bây giờ nó chìm hoàn toàn rồi. Nhưng mà sao nó vẫn ra màu, tuy tốc độ ra màu rất chậm.
    Làm gì cho nó nhanh hết ra màu hả các pro?:(

10. duccom3412

duccom3412 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,036
    Javen là thuốc tẩy đó bạn... cái vụ Javen thì mình mới nghe !!!

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Lũa có nguồn gốc cây gỗ càng tốt thì ra màu càng lâu, nhất là các loại gỗ trong nhóm 1-2. Mình đã từng xài loại lũa cây lim, đến 2-3 năm vẫn ra màu nâu như thường....

muoivankhatmau thích bài này.
  12. tikkun_olam

Thích đã nhận:
    125
    Gốc lũa còi của em chắc không phải loại 1,2 đâu. Nhưng nó cứ ra màu như vậy có ảnh hưởng đến cá không hả anh? Em chỉ nuôi guppy thôi. Nước có mùi ngái ngái anh ạ.
    Có nên ngâm nước javen không ạ? Nhà em có nhưng chưa dám thử:-S