Mời Anh Em Nam Trung Bắc dự thi vui có thưởng.

Thảo luận trong 'Cafe biển' bắt đầu bởi Coolpix, 21/9/10.

1. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Dan có vài món đồ dùng mà Dan nghỉ Anh Em chơi Cá Biển Việt Nam có thể dùng được. Sau khi nói chuyện với bro Nguyet, Dan nghĩ ra một ý kiến là làm một cuộc thi đua hầu tăng tin thần và phục vụ cho niềm đam mê của anh em chơi Nước Biển. Cuộc thì dành cho tất cả anh em Nam Trung Bắc. Và quà thưởng là những món sau đây.
    Giải Nhất.
    Một chiếc máy Neptune Controller AC Jr. (đời 1, màu xanh)
    Có thế đo và điều chỉnh nhiệt độ, độ pH,
    Đều chỉnh đèn, điều chỉnh máy tạo sóng.
    Đồng hồ.
    Giữ lại và vẻ hình tư liệu ( datalogging)

Giải Nhì
    máy SCWD Wavemaker. không cần dùng điện, mà thay đổi luồng nước của máy bơm từ hồ lọc lên.

Giải Ba
    Một hộp thức ăn loại to của hãng New Life Spectrum. Thera+A . có thành phần chống vi khuẩn (anti parasitic).

Tỷ Lệ Dự Thi.
    Mỗi thành viên của forum Cá Biển chỉ được đăng một tấm hình chụp về hồ cá của mình, ghi chú chi tiết về hồ cá ( thể tích (dài x rộng, cao),máy lọc, máy tạo sóng, đèn, hệ thống lọc, cho thuốc (dinh dưỡng gì/vi sinh gì) v...v )
    Ngoài ra ghi một đoạn ngắn về cảm nghĩ, dự định tương lai.
    Xin nhớ ghi tên người gữi và tên đăng nhập vào ABV.

Cách chấm bài: Sẻ chấm về bố cục, cách xếp đá và san hô, cách xếp máy lọc và máy tạo sóng, chất lượng hình ảnh. Cộng với anh em trong forum sẻ bầu chọn cái hồ nào mà anh em thích và nghĩ được đoạt giải.

Chú ý: Ngày cuối đễ đăng bài thi lên là 31 tháng 10, năm 2010 .

Last edited by a moderator: 24/9/10
    GHT, SG_Blue, muoivankhatmau and 8 others like this.
  2. Mr.Kin_7989

Mr.Kin_7989 Thương nhân

Thích đã nhận:
    321
    hồ e chắc là xấu nhất tại Miến Bắc nên e đưa ra trước để các sư huynh nhận xét trước ạ :
    01. Thắng -Mr.Kin7989

thông số :
    Hồ chính 120x60x60 ;hồ phụ 100x40x40
    chiller 300A (set 27 độ )
    bơm Lifetech AP3500
    skim jebo520
    quạt luồng 1 cái 6w,1 cái 12w
    đèn 4 T8 30w(2 xanh,1 trắng,1 hồng) + 1metan 150w

e cũng mới chơi vào cá nước mặn,được các anh trong hội cá cũng giúp đỡ rất nhiệt tình,bước đầu e đang cố gắng chinh phục những chú san hô mềm với hải quỳ.cũng cố gắng sau nè sẽ tập trung học hỏi các bậc đi trước để bước sang ngành san hô cứng .

3. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    ặc ặc, Dan ác quá, đang setup lại cái hồ lên 1.5m thì chơi cuộc thi này, coi như mình knockout từ vòng gửi xe rồi ... hu hu hix hix hi hi....!

4. axetylen

axetylen axetylen

Thích đã nhận:
    323
    Em cố gắng đến hạn chót, hi vọng có hàng mới và đồ mới về up giật giải 4.

5. lpcuong

lpcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    972
    hoan hô sáng kiến này của coolpix. Tớ cầm chắc là không đoạt giải rồi! Có đầu tư setup ăn sổ thì cũng chưa chắc đã kịp! Dũ sao cũng cố gắng đánh đu với anh em vậy! Nộp bài sau

PS: hỏi 1 câu : ảnh bể tại thời điểm hiện tại hay có thể sử dụng ảnh cũ (bể trong quá khứ?). Có cấm sử dụng các kỹ thuật cắt ghép, chỉnh sửa hình ảnh hay không? Ban tổ chức có cử người qua kiểm tra thực tế bể hay không? (đề phòng download ảnh về thi)

Last edited: 21/9/10
  6. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    hi vọng anhcoduyen tham gia kỳ này :D:devil::devil:

7. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Tốt tốt, đã có Thắng làm tiên phong rồi. Các Anh Em khác tham gia cho vui đi.
    hihihi bro up lên giải 4 thì hoan nghênh bro.
    cám ơn quá khen bro.
    Còn về hình ảnh thì bể hiện tại, và hình ảnh càng không chỉnh sửa và không dùng kỹ thuật cắt ghép thì càng tốt. Còn về phần kiểm tra lại hư thật thì Dan sẻ nhờ từng 1 trong những anh em cá Biển ở vùng đó kiểm trứng.
    bro Dragonking, cái này là cuộc thi dành cho anh em ở Việt Nam. Anh em nước khác, nhất là nướ Mỹ thì có giải khác.

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:36 AM ----------

ANH EM NÊN CỐ GẮNG NHỘP BÀI LÊN, CUỘC THÌ KHÔNG PHÂN BIỆT HỒ CÓ LÂU HAY MỚI, SAN HÔ NHIỀU HAY ÍT. Cuộc thi nhầm nâng cao tin thần và học hỏi cách làm hồ cá với nhau.

không biết sau khi Ban hết giải, còn một vài giải khát nữa..... "Giải này chưa bật mí được" :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:43 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:42 AM ----------

Trung_kimma and PARASUCO like this.
  8. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Em đang chuẩn bị setup bể thì lại có cuộc thi này, tức muốn nổ con mắt luôn ~X(~X(~X(...hihihihi...., đặc biệt là phần thưởng có giá trị rất cao cho những người đang setup bể như e (đang cần thiết bị), còn những ac đoạt giải (bể đã đẹp)thì mang tính chất nâng cấp thiết bị, có khi cất kĩ phần thưởng để làm kỉ niệm cũng kg chừng(vì đã đầy đủ thiết bị rồi). hưởng ứng lên các ac ơi !! để có những bể đẹp mà chiêm ngưỡng .....anh Mr.Kin nhiệt liệt hưởng ứng rồi đó, lẹ lên để hết hạn dự thi, tuy là em chưa có bể nhưng cũng ham vui hô hào cho vui nhé các ac !!!
    đây là bể em trong tương lai 150x65x75 (khoảng vài tháng nữa hoàn thành) em cũng gửi để dự thi cho có phong trào, kg đoạt giải thì "giựt" giải vậy ... hihhihii.....có giải "phong cách" kg BTC ???:laughing::laughing::laughing:

Last edited: 23/9/10
    PARASUCO and Nguyet like this.
  9. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    ac.a.c....còn tận 30 ngày lận, ae hội buôn thúng bán mẹt đâu rồi, tăng cường nhập hàng độc để ôm giải của D đi kìa, riêng miềng ôm giải giật gân là dc rồi

10. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    aD đưa giải hấp dấn quá chắc em chỉ nhìn mấy giải đó trao cho mấy anh thui hồ em xấu như ma làm sao đoạt giải nổi trời hihix

11. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Theo mình kích thước hồ của bạn như vậy là ok rồi ,mình có vài góp ý nhỏ nhé;Đường nc xuống bể lọc bạn không lên bố trí ở góc mà hiện giờ theo hình vẽ là ở góc trái,bạn lên làm ở chính giữa bể,sát phía đằng sau ý vì sau này có điều kiện lắp máy tạo sóng sẽ hợp lý hơn.Khi máy tạo sóng làm việc mực nc ở 2 đầu bể chuyển động lên xuống lớn nhất còn ở giữa thì gần như không chuyển động ,theo nguyên lý hệ thống lọc của bể nc mặn là lấy nc mặt mà.Còn hệ thống kiềng miệng hồ theo mình bạn bỏ 2 thanh kính ở giữa ra và đi tất cả xung quanh thôi và làm bằng kính có độ dày 12 ly,2 lớp dán vào nhau tổng cộng là 24ly,bản rộng khoảng 8 cm.Mình đang sử dụng bể có kích thước đúng như vậy với hệ thống kiềng như vừa nêu thấy rất an toàn và thuận tiện cho việc setup bể.Bạn nâng hệ thống kiềng hồ lên cao ,tính làm sao khi hoàn thiện chỉ lên cách miệng bể 1 cm thôi thì sẽ hợp lý và đẹp hơn.[Đoạn 688mm sẽ thành 716mm]

Huu Dan and Nguyet like this.
  12. Huu Dan

Huu Dan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Xin được lĩnh giáo kinh nghiệm của anh Trung KM cảm ơn anh rất nhiều !

13. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    thêm đi.
    Thông báo có một chút thay đổi trong Giải. Dan đã quên là cái máy của Giải Nhì Dan đã cho người bạn rồi, hôm nay lục ra mới nhớ. Nên Dan sẻ thay thế vô đó một cái máy SCWD Wavemaker, không cần dùng điện, để làm thay đổi luồng nước của máy bơm từ hồ lọc lên. Thành thật xin lỗi anh em.

14. hoangminh18

hoangminh18 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    sao không thấy ace post hình hồ cá biển nhỉ, hay đợi phút 90 tung hình đây, mà giờ bạn thắng nhà ta đang vui vì chưa có đối thủ đây

15. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Sau khi nhận lời ủy thác của 1 số a e trong SG mình mạo muội xin Dan dời ngày end lại khoảng 1/2 hoặc 1 tháng đc ko? vì bây giờ có 1 số a e đang set up hồ ( phong trào mà, he he còn bị dụ dỗ nữa) nên có lẽ sẽ ko hoàn thành vào end mà Dan đưa ra, như vậy chỉ có Han là tham gia dc thôi, đây là ý kiến nhỏ của mình mong dc nhiều a e tham gia cuộc vui do Dan lập ra thôi!

16. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cái này rời thì chắc cũng đc phải không anh DAN, nhưng mà người nhận giải sẽ phải bay sang đó để nhận đó, hihi. anh DAN đưa ra mốc thời gian đó là vì lúc đó sẽ có người bạn của a ấy về VN và vác mấy món đồ đó về cho anh em trúng giải. em xin đăng vào hạn chót vì phải nghĩ lời bình cho bể của mình nữa chứ :)

Dragonking thích bài này.
  17. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Anh Dan cứ gửi quà về trước rồi mình dời ngày thi lại đợi anh em SG cùng post lên cho vui cũng được mà . Ngày giờ do mình chọn, không ai ép buộc nên cứ dời thoải mái thôi .

Dragonking and Nguyet like this.
  18. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    dời thì dời....mèng cũng mong vậy hiện tại mấy lô hàng phải đến qua tháng 10 mới nhận dc...ac.a.c..

Dragonking thích bài này.
  19. nature07

nature07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    50
    Có cho tớ tham gia = hồ cũ ko ta, keke.
    Anyway anh em cố lên giật giải nhé, tớ đang được giao trọng trách giữ giải thưởng đây... cố lên....cố lên

Coolpix thích bài này.
  20. Coolpix

Thích đã nhận:
    532
    Cám ơn bro TT (Nature07) đã giúp Dan.

Còn về việc dời ngày lại thì tùy theo anh em. Phần Dan muốn làm sớm là vì Dan có chút thời gian rãnh tới tháng 11 dễ còn coi bài đăng cũa anh em và viết xuống ý kiến, chứ sau đó thì Dan vào mùa thi và làm luận văn nên không có thời gian coi bài. Phần là không muốn đễ giải thưởng lâu sợ làm phiền bro TT. (nhìn đồ mà không sài được thì tức lắm các anh em ơi)
    Các anh em cứ tư nhiên đăng bài của mình lên, rồi có thể sửa chửa lại cho đến ngày nhộp bài. Vì Dan biết nhiều người chờ khúc chót mới đăng bài, đăng trước thì có nhiều người nhìn và bình luận hơn và dễ sửa sai lại trước khi nhộp bài chính lên. Còn anh em sau cùng mới đăng mà sai là coi như sai luôn (vì Dan gấp thì thường là tìm cái sai mà coi và phê bình không đó nha. hehehe :) )

Nguyet, Dragonking and Trung_kimma like this.