Mới bắt đầu nuôi cá cần các anh chỉ dẫn

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nphuoc91, 25/10/06.

1. nphuoc91

nphuoc91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các anh em trên 4rum em mới bắt đầu tập nuôi cá la hán(chỉ là nuôi để cho đẹp nhà đẹp cửa thôi chứ ko có ý định là mua bán đâu) em cần biết nhiều thứ mong các anh chỉ dùm.
    Điều 1: nếu nuôi kiểng thì về phần làm hồ có cần làm lọc đáy giống như anh DuongNguyen ko hay là chỉ cần lọc thường thôi,với lại có cần phải mua nhưng dụng cụ như là cây sưởi,máy đo độ PH,máy Ôzon với lại những thứ ko cần thiết khác không
    Điều 2: làm sao để điều chỉnh độ PH trong hồ luôn ổn định với lại nước trong hồ luôn được trong.
    Em chỉ có hai điều đó mong các anh chỉ dùm em xin đa tạ

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Điều 1 : Nếu bạn nuôi kiểng thì
    * làm lọc đáy hay k tùy bạn chọn ( Có người làm có người k làm) . Mình k làm
    * Que sưởi thì sẽ dùng tới nếu thời tiết vào mùa lạnh . Mình có mua
    * Máy đo pH thì không cần.Nếu thích xem pH thì mua dung dịch thử .Mình k dùng cho Lahán
    * Máy ozon nếu đ/k kinh tế khá thì sắm chơi lâu lâu khử trùng cho cá . Mình cũng k chơi
    Điều 2 : Cá lahán sống ở độ pH từ 6.5 tới 7.5 nên làm ổn định ph có nhiều cách....
    * Bỏ san hô vào hồ 1 lớp đáy thôi nhé.
    * Mua dung dịch cân pH ( hình như là bột soda pha .....)
    Nói chung 1 cái hồ cho con cá bao gồm máy lọc tốt , máy sục oxy , đèn ,và 1 cây sưởi để dành cho mùa lạnh là ổn...

3. deleted

deleted Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào anh Sơn Q4,em cũng đang gặp thắc mắc ở phần này,anh hiểu biết nhiều thì giúp hộ em với ạ,là
    -bột này cho vào hồ liều lượng như thế nào ạ ? và cho vào xong thì có cần đo nồng độ pH lại ko ?
    -có phải tùy vào số lượng,kích thước cá,hồ hay không ?
    -loại nước nào cũng dùng được hay sao ạ (nước máy,giếng,nước ngầm..)
    -và bột này giữ pH ở mức trung tính được khoảng bao lâu ạ ?
    Em rất bối rối về điều này,nay thấy bài của anh,em rất mừng,mong trả lời giúp em nhé,chân thành cám ơn.

4. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    mình dụng lọc thưỡng rất tốt hiệngio72 mình đang nuôi hai con chung một ( tất nhiên là có ngẳna) mình dùng máy lọc khoảng 3 tiêng là sạch bòng 1

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Về phần này thì khi nào bạn dùng và bạn mua...khi mua thì hỏi người bán cách dùng ......mình dùng nước má nên cũng chưa kinh qua vụ này......Sorry nhá.....

6. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    theo em thì đừng nên sử dụng bột thủy tinh.em có sử dụng thử thì bổng nhiên cá em bị sao ấy.xong rồi chẳng thấy hồ sạch bao nhiêu mà cá em bị mắc bệnh tùm lum rồi ra đi luôn,hix hix