Mới bắt được chim họa mi

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi congphitruong, 22/1/14.

1. congphitruong

congphitruong New Member

Thích đã nhận:
    4
    Xin chào mọi người,
    Mình mới bắt được một em họa mi không biết phân biệt được trống hay mái.Với trước giờ cũng chưa bao giờ nuôi họa mi, chỉ có nuôi chích chòe than.Mọi người cho mình hỏi họa mi nó có ăn uống như chích chòe than không.Với lại mới bắt được thì mình nuôi và chăm sóc nó như thế nào để nó mau hót và dạn.Mong mọi người chỉ bảo.

Tinhvi, KtsBim, thaomai and 1 other person like this.
  2. lonelybird

lonelybird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    Phân biệt trống mái thì chỉ có 1 cách duy nhất là tiếng hót thôi , Mi trống thì hót, mi mái chỉ có xùy xùy..bạn có thể để chi nới yên tĩnh, rồi dùng file mp3 mi mái xùy, để thử !
    Chăm sóc họa mi tương đối dể vì Mi là loài ăn tạp ! chúc bạn có chú mi hay !

3. thaomai

thaomai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    216
    Bạn tìm file mi mái xùy cho em mi mới mà bạn mới bắt được nghe, nếu em mi mà hót thì trống bạn nhé, nếu là mi mái thì bạn ra cửa hàng chim mua thêm 1 con đực nữa về cho nó có bầu có bạn.=))

congphitruong, Tinhvi and KtsBim like this.
  4. congphitruong

congphitruong New Member

Thích đã nhận:
    4
    Cảm ơn mọi người em đã thử và nó là con trống.Con này ăn khá dễ ăn,cám nó cũng biết ăn luôn.Có bạn nào biết giá trị của một con Mi trống ăn cám được và hót luôn thì bao nhiu tiền không(vì có ông gần nhà đòi mua 3 triệu 5)

5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Nếu chỉ dựa vào tiêu chí bác hỏi " ăn khá dễ ăn,cám nó cũng biết ăn luôn" thì nó chỉ có 450~550 nghìn đồng

quyencr and chimbochao like this.