Mới bắt được con chim chích chòe lửa

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi chich-choe-lua, 26/10/08.

1. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào mọi người, mình mới bắt được con chim chích chòe lửa khi nó bay vào nhà mình, vô tình khi bắt thì lông đuôi nó rụng, lông đuôi khoảng 18 - 19 cm j j đó. Khi bắt nó hơi nhát. Mình mua lồng to bỏ nó vào và trùm vải lại rồi. Nhưng hok biết cách nuôi vì chưa nuôi chim bao giờ cả (ko biết cách làm j để nuôi nó ngoại trừ bỏ đồ ăn và nước vào lồng :()
    Mọi người cho mình 1 chút kinh nghiệm và cách nuôi con chim này với! Và bao lâu lông đuôi mọc lại??? Mình đi làm suốt ngày, trưa hok có về nhà, nên hok biết thế nào nữa!

PHONGTB thích bài này.
  2. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Nếu nó là chim thuần thì OK không có vấn đề gì, chỉ cần bỏ bột và nước vào là xong. Còn nếu là chim chuyền thì cả một vấn đề.

Đi làm về bạn thử xem trong cóng cám còn nhiều hay ít, phân chim đi thế nào thì mới xác định được. Dù trong trường hợp nào thì cũng nên bỏ châu chấu hoặc sau thêm vào nhé. Còn lông lá là chuyện nhỏ, nếu mùa này không mọc thì năm sau sẽ lên thôi, để một thời gian xem chú ấy hót hét thế nào đã :D

3. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Sao hên thế?Bạn cứ bỏ 1 cóng sâu,1 cóng bột và 1 cóng nước vào,trùm áo lồng lại vài ngày và mỗi ngày châm thêm tất cả mọi thứ,theo dõi e nó vài ngày xem sao hén!

4. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cám ơn mọi người! Mình đợi tối về kiểm tra nó thế nào đã.
    Nhưng còn việc tắm và phơi nắng thì fải làm sao trong khi mình không có ở nhà, chỉ ở nhà vào thứ 7 và chủ nhật thôi.
    Còn việc trùm kín áo lồng 100% hay là mở 1 chút ra, chứ mình mở khăn 1 chút và lại gần thì nó nhảy lên thành fía trong.
    Và tình trạng nuôi trùm áo lồng đến khi nào?
    Khi nào nó hót, mình chưa nghe nó hót.
    Mong mọi người giúp đỡ giùm mình. Xin cám ơn nhiều!

5. quankiet

quankiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chim mới bắt, có khả năng là :
    * chim thuộc bị xổng (có giá trị nếu là chim ngon ^^)
    * Chim bổi bị xổng ( hoặc có thể chim ko tốt nên ng ta tức thả lun )
    Đầu tiên bạn nên hé mở áo lồng hơn 1 nữa trước đã, treo trên cao, rùi để đó theo dõi cỡ 1 tiếng xem chim có nhát quá ko (đâm đầu, chui rúc xuống bố).. nếu ko thì là chim thuộc, cứ để tiếp như vậy, khỏi trùm kín áo lồng (vì chim thuộc thì thường dạn, nó chỉ hoảng khi mới bị bắt thui, từ từ sẽ hết, nếu cứ trùm hoài thì sẽ làm chim nhát thêm nữa), nếu là chim bổi, thì trùm áo lồng lại tiếp tục nuôi như nuôi chim bổi nhé.
    Thức ăn: cào cào, sâu, trứng kiến,nước...đừng cho ăn bột đậu phộng trước, vì cùng là đậu phộng nhưng chưa chắc hương vị giống nhau đâu nhé, nên tốt nhất là từ từ mới tập cho chim ăn lại bạn nhé, chúc bạn có chú chim thuộc

6. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Bạn cứ để hé nử áo lồng, vô tư, nếu chim đã ăn bột rồi thì tốt, còn chưa thì phải tập, hàng ngày cho đầy đủ nước, sâu tươi, cho thêm cào cào hoặc trứng kiến là ok.
    Vì bạn không ở nhà nên lựa mái hiên ỏ sân sau có nắng hắt vào để treo chim, nhưng tránh mưa tạt , gió lua nha bạn
    chúc bạn thành công.

7. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Chiều nay mình về, thấy chim có ra phân dưới lồng. Nó ăn sâu, còn bột cám thì mình ko biết có ăn ko nữa. Mình mở lồng hé mở, nó thấy mình nó nhát, nhảy xuống dưới lồng đứng rồi nhảy lên cây rồi nhảy xuống dưới lồng lại, khi nhảy có nghe như . Không có mình thì nó nhảy lên cây ngang lại, hôm wa nó nhảy lên thành. Mình thử mở áo lồng hết, nó nhảy lung tung, ko đứng im 1 chổ. Thấy vậy mình trùm áo lại, để hở khoảng 1/4 lồng và đi xa thì nó lại đứng trên cây, lại gần thì nhảy xuống dưới lồng.

8. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Đương nhiên thôi vì nó là chim bổi nên phải nhảy.
    Nếu bạn có chỗ naà ít người wa lại thì treo ngay đó,nếu k thì lâu lâu mở 1 ít,hé từ từ ra,.khoảng 2 tháng như vậy bạn mới có thể bung lồng,tất nhiên cũng tùy thuộc vào chim và cách chăm của bạn nữa!

9. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Bạn chú ý, nếu chim chỉ ăn sâu thì phân sẽ có màu trắng hơi lỏng, chỉ có 1 chút đen ở giữa thôi. Còn nó đã ăn cám rồi thì phân sẽ có máu sậm và đóng thành cục to.

Bạn cứ trùm áo lồng lại và để chỗ có người khoảng 1 tháng thì mới hé dần ra, đừng mở áo lồng sớm quá, chim sẽ rất lâu đứng

10. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin cám ơn mọi người đã chia sẽ kinh nghiệm cho mình! Con chim của mình giờ ăn dữ lắm, 1 bịch cào cào nó quất sạch trong vòng một ngày. Nhưng nó ko hề đụng 1 chút đến cám, hôm nay mình có trộn sâu với cám và cào cào với cám, ko biết nó thế nào nữa. Nó vẫn còn nhát người.
    Nhân tiện đây, mình xin hỏi mấy bạn là cách tắm con chim thế nào? Mình chỉ nghe nói tắm chứ ko biết cách tắm, mình mua 1 lồng tắm rồi. Nhưng chưa có rảnh để cho nó tắm buổi trưa và cũng chưa có kinh nghiệm j về cách tắm cả và nó tắm như thế nào nữa.
    Mình ngày nào cũng mở cho con nó nghe giọng hót hay của những con chích chòe lửa khác, như vậy có nên ko?
    Thân,

11. lahansaigon

Thích đã nhận:
    62
    Chim bổi mới chưa tắm đc đâu,từ từ bạn phải tập nó tắm,bổi thường k chịu qua lồng tắm mà nhảy loạn xạ,thời gian đầu bạn nên xịt tắm thôi.
    Lâu lâu mở băng cho nó nghe chứ đừng mở thường, nó lờn giọng k hay lắm!
    Bạn trộn sau hoặc cào cào với cám,từ từ nó ăn cám thôi!

12. chich-choe-lua

chich-choe-lua Member

Thích đã nhận:
    1
    Con chim của mình nuôi được 20 ngày rồi, hiện giờ mình đã bung áo lồng cho nó rồi, nó cũng dạn 1 chút, nhưng vẫn còn nhát khi lại gần lồng của nó. Hiện giờ chú nó đã biết cách tự tắm trong lồng 1 mình, sáng nay mới phát hiện ra, đem phơi nắng và có để thau tắm, nó tự vào tắm và tắm nắng luôn.
    Mình nuôi mà nó chỉ toàn ăn cào cào và sâu tươi thôi, hình như nó hok có ăn cám hay sao đó. Mình làm sao giờ? Và mình chẳng bao giờ nghe nó hót cả, buồn ghê

13. huuchi

huuchi Active Member

Thích đã nhận:
    59
    theo như lời bạn mô tả (nhảy lên kèo kồi nhảy xuống đáy lồng), thì chú chim bạn túm được, là chim thuần.muốn chim ăn bột bạn chỉ cần:sáng sớm để bột trong lồng,không cho sâu,cào cào,khoảng 2-3 tiếng chim đói sẻ ăn bột.(chỉ thực hiện khi bạn có ở nhà với chim)
    khi chim biết ăn bột,bạn không nên cho chim ăn bột thường xuyên vì thay đổi thức ăn đột ngột => chim bị rối loạn tiêu hoá,có thể=> chim bị đay(chết).
    bạn có thể lượng định cho chim buổi sáng sâu hoặc cào cào, buổi chiều bột. (nếu có tg chăm sóc).
    choè lửa rất siêng hót khi ăn mồi tươi (sâu,cào cào,trứng kiến,vv...) .
    chúc bạn có chú chim đẹp và thành công.

14. ngadienyeudau

ngadienyeudau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    144
    chim bổi mà bạn bỏ một cóng bột, một cóng sâu thì chắc chắn nó sẽ chỉ chọn sâu ăn thôi. nên trộn bột với sâu. ( sâu cắt nhỏ ra càng tốt). về nguyên tắc làm như thế khi chim ăn sâu thì cám sẽ dính vào, thế là dần dần nó sẽ quen mùi cám. chúc bạn thành công.