Mồi bung lồng.

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi tuancuco, 2/7/13.

1. tuancuco

tuancuco Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,023
    Mình có con mồi giọng đồng, khoảng 6 năm tuổi lồng của người bạn để lại năm 2011 lúc đó đã bắt được vài chục bổi và nhiều bìm bịp, bù cắt. Cho bắt đến nay mình bắt được trên 30 bổi, 7 con bìm bịp, 4 con bù cắt! khi bắt Bìm bịp chỉ cần một tiếng sau là gáy lại ngay, bù cắt thì lâu hơn nhưng cùng lắm là khoảng 1 ngày là gáy lại bình thường. Không hiểu sao dạo này đánh cây, đấu một chặp nếu bổi không nhảy là tung lồng rào rào, đấu cũng yếu hẳn, hiệu quả đánh cây rất thấp. Mình đã thử thả đất, dù từ trước tới nay không chơi đất, thả đất 5 lần bắt được 2 bổi, nhưng vẫn tiếc và không muốn đánh đất. Các bác có bí quyết nào luyện lại làm mồi cây thì giúp với, dù biết có thể do bắt bìm bịp, và bù cắt nhiều quá nên mất nước. Tiếc là chưa biết úp hình nên không thể gửi lên để các Bác góp ý tiện hơn, mong các Bác thông cảm. Cảm ơn các Bác nhiều!

2. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970
    Mồi đang thay lông??? Nếu đúng thì theo em bác nên cho nó nghỉ thay lông hoàn chỉnh thì lại đi tiếp. Em cũng có một con mồi mặc dù là lỡ nhưng rất êm lồng nhưng có một thời gian em thấy cũng có hiện tượng như của bác, cho nghỉ thấy rơi lông liền.

3. dang uy thien

dang uy thien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    502
    đó là hiện tượng chim chưa căng lửa, bác xem lại chế độ thức ăn cho em nó và siêng phơi nắng ăn đất khoảng 2 tuần hoặc một tháng là em nó chơi tốt lại thôi. chúc bác sớm có lại em mồi như ý...

4. tuancuco

Thích đã nhận:
    1,023
    Cảm ơn bạn! đúng là mình chăm chưa tốt lắm. Do bận việc nên đi từ sáng đến chiều ít có dịp tắm nắng, về cho ăn thì 99% là thóc; để mình chăm thật kỹ vì nó bắt cây cũng được. Thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:58 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:47 PM ----------

Nó bị mấy tháng nay rồi, mình cho mấy người bạn mượn đi đánh họ cũng nói vậy; Anh em chơi cùng nói nó hết nước rồi, Chửi " đấu" không lại người ta nên đến bài đánh nhau...Đi hơn chục cây số gặp con bổi chơi cũng được nhưng đấu một hồi rồi loay hoay, bung lồng rào rào. do nuôi cũng lâu, biết nếp ăn, nết đấu của nó nên cố giữ. Mình đang chăm cho thật sung đi đánh vài chuyến xem thế nào. cảm ơn bạn nhé!

5. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    minh đã từng cấm con như thế ,mấy hôm trước có chia sẻ trên d đ rồi . minh vực mất mấy tháng mà củng ko lên.cứ chơi như con của bạn.trường hợp của minh là xuống nước ko thể chơi được nửa phải bỏ.còn bạn hảy cố gắn vực em nó thêm thời gian nửa xem sao.

6. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    hichic 7 bịp 4 cắt mà còn chưa vừa lòng bác nữa sao, bác còn mong gì hơn ở em nó, nếu dc nó đã đem bác đi câu sấu từ lâu=)), em dc như bác là em ngâm rượu kỉ niệm, đó mới là chiến công đáng nể...một con chim hay thì chục năm o bế có xá gì...nó chỉ cần cho ta vài trận kinh điển...mong bác trân trọng em nó hơn.

7. trần tâm cg

trần tâm cg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    272
    vậy bạn cho nó hưu non đi ko hiểu bạn đánh chim sao chứ tôi thì 1 con bìm bịp chưa bắt dc vì tôi sách nó theo tôi có trách nhiệm bảo quản nó ..... trách nhiệm bạn àh 1 ,2 lần có thể là sơ ý nhiều lần là vô ý . thân

8. daigiabaoloc

daigiabaoloc Banned

Thích đã nhận:
    2,910
    Bạn thử cho nó vào lồng lớn. nếu có mái ép đẻ cũng được, một mùa lông lại bắt ra chơi tiếp, có thể nó sẽ hết phá lồng thôi. Hiện tượng phá lồng có thể là do chim đang suy, mà bạn ép quá, đấu không lại chim ngoài bay ra đá thôi. Bạn cứ thử cách của tôi xem sao, Chúc bạn thành công.

9. tuancuco

Thích đã nhận:
    1,023
    Cảm ơn Bác, Chiều chủ nhật "14/7" em đem chú nó đi đánh, bắt cây không được do quá ế vậy là thả đất, Mồi chơi dc, gù nhiều, bổi rớt đất đá với mồi khá lâu do mình cắm có 5 cái dò và hơi xa lồng. Mình sợ bể mồi định tới đuổi thì nó dính, mồi thì vẫn chơi bình thường nhưng sáng hôm sau rớt một ít lông. Mình sẽ tiếp tục chăm em nó Bác ơi, nóng một chút nhưng còn hơn là sìu sìu...

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:36 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:24 PM ----------

Cảm ơn Bác! Nhưng để nó trong nhà thì sợ nó lún, treo trong vườn nhà thôi. Ở trong vườn bắt cũng được cả chục con rồi, có 1 ngày bắt được 02 chú chim con vừa đủ cườm. Đi làm về thấy nó treo tòng teng thì gỡ rồi thả để nó gáy cho vui và dợt bổi nữa. Còn Bù cắt hay bìm bịp cũng vậy về thấy thì bóp chớt rồi mới dám gỡ " Nhát gan mà" Mấy người bạn mượn cũng treo ở vườn nên em nó phải bắt nhiều bù cắt, bìm bịp là vậy.

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:43 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:36 PM ----------

Cảm ơn Bác! Để mình thử xem có tiến bộ hơn không, chủ nhật vừa rồi đi đánh thấy đỡ bung hơn, chơi đều, tuy vẫn còn tung lồng nhưng cũng khá hơn rồi, hy vọng mùa khô năm nay nó lấy lại phong độ. Thân!

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:43 PM ----------

Con này bắt được nhiều bổi rồi nên cũng thuần, nếu chơi cây không đạt thì thả đất. Mình thả đất 02 lần bắt được 02 bổi, người bạn mượn thả đất 4 lần bắt được 1 bổi. Mình sẽ chăm nó vì tuy không hay nhưng vẫn hơn con mồi thổ mình mua 2tr nhưng chơi hiền và chậm ...

10. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Chắc chỗ bác đi gác nó rộng rãi thông thoáng nên canh chừng được. Chứ chỗ tôi thì địa hình thì lồi lõm, cây cối rậm rạp - khó kiếm được thế ngồi dòm cho thấy con cu mồi lắm. Mà Bìm bịp với Cắt cu thì nhiều lắm, nhất là ở bìa rừng thông. Rồi thì Bìm bịp với Cu còn ăn chung một bãi, thường thì chúng không hay bắt nạt Cu mồi, nhưng nhiều khi nó ngưa ngứa cái chưn, nó nhảy cái đụi vô lụp thì cũng đành phải ra vừa chửi thề vừa gỡ chứ biết làm sao, treo đâu cũng thế thôi ...
    Còn Cắt thì nó xuất wỷ nhập thần quá, nó nhanh như Cắt áh, đang nghe mồi gáy thúc đều đều tự nhiên nghe thêm cái "Pap" ... con cu mồi nó còn không biết có Cắt thì làm gì tới lượt mình biết ...
    Nói chung là hên - xui, nhưng mà cũng có mấy con cu mồi chai với Cắt, với Bìm bịp luôn đó bác. Bắt được Bìm bịp, gỡ ra máng lên lại vẫn chơi bình thường như là đổi kèo, bắt được Cắt thì lấy lá cây cộng sản vò nát ra, nhét đầy lụp rồi trùm lại, để qua đêm ngày mai lại đi chơi phơi phới ...
    Chắc tại sống chung với lũ quen nên vậy.

11. THANH TÙNG ĐL

THANH TÙNG ĐL Black list

Thích đã nhận:
    1,168
    Em nó có Duyên với bìm bịp và bù cắt như vậy sao bác chủ? 7 con bìm bịp, 4 con bù cắt một con số đáng khâm phục. Chắc bác chơi nhiều năm đã có nhiều kinh nghiệm, nhưng tôi nghĩ từ cách nuôi dưỡng cho đến sự quan tâm của bác đối với nó không có thì làm sao nó chơi được. Chính điều này "khi bắt Bìm bịp chỉ cần một tiếng sau là gáy lại ngay, bù cắt thì lâu hơn nhưng cùng lắm là khoảng 1 ngày là gáy lại bình thường" là điều tồi tệ nhất đối với nó, nếu ông chủ của nó biết yêu thương, quý trọng nó thì nó đã được an ủi, vỗ về....

Qua câu chuyện của bác chủ mọi người nên rút kinh nghiệm cho mình, đừng thấy con chim sau khi bị Bìm bịp hay Bù cắt chụp nó gáy lại BT là nghĩ nó BT rồi lại cho nó đi chiến đấu, như thế chỉ cố dồn nó vào ngõ cụt để tự sát thôi, rồi ngày mai mới đưa ra câu hỏi mà câu trả lời đã có từ vài năm trước....

Last edited: 16/7/13
    louvy, giatluoi_GT, hhhnam and 10 others like this.
  12. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Một em mồi với chừng đó tuổi đời và chừng đó chiến tích nhưng xem ra bác chưa thật quý trọng nó thì phải ?! Thật tội nghiệp con chim quá bác chủ ơi.

13. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Bác Hoàng có nhiều kinh nghiệm về Cắt với Bìm Bịp quớ :). Chắc nhà ngâm nhiều rượu Bìm Bịp lắm đây