Mời các bác có KN nuôi khuyên non vào chỉ giáo !!!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi quangmc, 16/4/11.

1. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới bắt được 1 tổ khuyên non. Có 2 con va 1 trứng chưa nở. Hiện giờ 2 con non đã bắt đầu vỡ lông ống. Các bác cho em hỏi, với thời tiết miền bắc như hiện nay thì có cần phải sưởi ấm cho chim không? Và nếu cần thì sưởi bằng cách nào?

Còn vấn đề nữa là cho chim ăn thức ăn gi? Cho ăn liên tục hay là lúc nào chúng há mỏ đòi ăn mới cho ăn? (Vì lúc nào chúng cũng há mỏ đòi ăn mỗi khi bị đánh động).

Đây là lần đầu em bắt được tổ khuyên non nên không có chút KN nào về nuôi khuyên non cả. Bác nào có KN về nuôi khuyên non vào giúp em với. Cảm ơn các bác trước :x

2. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hoho bác để cho e cái tổ đi e nuôi cho chuẩn,keke,chứ người mới nuôi nuôi khuyên non phải có nhiều thời gian mới nuôi đc

3. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    bài về khuyên non có nhiều lắm đấy bạn àh.mình cũng đang nuôi 5 em nè.Mùa này không cần sưởi ấm đâu.cẩn thận thì tối đi ngủ lấy mảnh vải chùm cho mấy em để chỗ yên tĩnh cho các em ấy ngủ ngon là được thôi bạn àh.Sáng thì cho ra ngoài nắng khoảng 30' cho cứng xương.^^ cám thì 2h cho 1 lần cũng được,cám ba vì trộn chuối là nhanh nhất bạn àh.

4. quangmc

quangmc Member

Thích đã nhận:
    1
    Uhm. Mình cũng đang nuôi như vậy, nhưng mình không quan trọng nhất thiết phải là chuối. Mà cứ hoa quả là mình dầm lẫn với cám ba vì. Hihi. Mấy em càng ngày càng lớn :)

5. lachihai

lachihai Active Member

Thích đã nhận:
    14
    Có thêm mấy con sâu với một ít cám khuyên nữa hay hơn bạn ah.Chim mình nuôi vậy lớn nhanh lắm.

6. Edison Chen

Edison Chen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    các bác khéo thật bắt đc chim non là 1 chuyện nuôi đc lớn lên lại càng khó hơn.Bái phục thật

7. badaigia

badaigia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    em nuôi 2 con, nhưng chết một rồi, chẳng hiểu tại sao chết, nó há miệng nhưng đút thức ăn vào lại vẩy ra, vành miệng ép nó ăn được 2 ngày, yếu dần và vừa chết xong, còn một em khỏe như trâu, nuôi khó quá, mới hôm kia chết 3 em chào mào non. huhu

8. nguyenxu

nguyenxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    E cũng có 1 ổ, tính bắt nhưng ko có kn nuôi khuyên non nên đành để e nó chuyền, cũng tiếc tiếc hihi

9. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    hic bác này nuôi kém thế ạ,năm ngoái e nuôi tới 15 con khuyên non chả chết con nào,năm nay lại te tởn đi kiếm 1 tổ 3 em về nuôi roài,chim khuyên các bác muốn nuôi nhanh cứ cắt sâu qui cho nó ăn là lớn nhanh như thổi,còn ko thì vẫn là món cám trộn nước cộng hoa quả có cắt thêm ít sâu nữa thì chuẩn.Đảm bảo lớn nhanh hơn cả thổi ý chứ