Mời các bác vào nhận xét con gáy của em nha!

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi duybeo, 30/9/07.

1. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Đây là con cu mồi ở nhà em,các bác cho ý kiến nhá.Các bác cứ phan mạnh tay vào!

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chào Duybeo!

Chim của bác theo em thì thế này! trước hết nó là con chim có ngoại hình khá: đầu đẹp, mỏ đẹp ( em thích những chú chim có mỏ đinh như thế này), mắt và lông dặm cánh tạm được, chân và phao cũng tạm được. Đây là chú chim chưa được già rừng nên kinh nghiệm thi đấu chưa cao vì vậy tính sát bổi của chú ta còn hạn chế. Là con chim có giọng thổ, nước ủ ( gáy trận) vừa phải ( không nhặt lắm), độ bền thi đấu khá nên có thể chinh chiến được cả ngày (nhưng nếu đưa đi cả tuần thì có vẻ không ổn lắm!). nước gù của chú ta cũng khá nhiều, thích hợp với việc chinh phạt những con chim có tuổi rừng vừa phải và gặp những đối tượng này thì nếu chim rừng căng lửa chú ta sẽ bắt bổi trong vòng vài chục phút ( nếu bẫy bằng mồi lồng, rất nhanh đó ạ!)
    Về tương lai thì chú ta cũng dễ thành con chim mồi chào khách ( điều này bác không muốn đúng không ạ! vì vậy bác làm ơn cho tiếp xúc vừa phải với người nhé!
    Gọi là có chút ít kinh nghiệm xin được mạnh dạn trao đổi cùng các bác! có điều gì chưa chỉnh mong được lượng thứ ( thú thực là mỗi địa phương do ảnh hưởng của tiểu vùng khí hậu, kết quả của chọn lọc tự nhiên là không giống nhau, chim gáy có màu lông, sắc cườm khác nhau nên việc phỏng đoán của em chắc chắn sẽ không thể chính xác, xin kính mong các bác chia sẻ kinh nghiệm để cho em được mở rộng tầm mắt và được hiểu thêm về chim gáy ở các vùng khác nhau trong đất nước!)
    Kính chào!

3. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Con này còn nhát lắm bác ạ.Lúc em chụp hình nó đi tùm lum nên ra cái hình vậy chứ không phải nó gù người đâu.Bác đoán xem nó được bao nhiêu năm lồng.
    Thank bác về những lời nhận xét trên nha!

4. LETANBUU

LETANBUU Member

Thích đã nhận:
    1
    Chim của anh đẹp lắm,anh bẫy cu không?Bữa nào anh hai anh em mình đi bẫy cu chơi.

5. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Cái này được đó Bác, vào các ngày thứ & CN gì đó Anh em mình hẹn trước đi cho vui. Nhưng nói trước để Em màng mồi về dưới này đã.

6. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    mã chim đẹp nhưng bạn chụp phao của nó xem sao đã nhé, con này chắc chắn là giọng thổ.

7. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Minh xin mạng phép phỏng đoán nhé:
    1) Chim này có xuất xứ ở miền trung, hay nam trung Bộ gì đó...
    2) Giọng chú này: thổ pha
    3) Theo mình chim ở khu vực này dù là màu hồng hoặc trắng hồng đều có thể chơi bền (chim ở khu vực này gần như ko có phao xám). Vì vậy, mình cho rằng chú này chơi khá bền.
    4) Chú này khá siêng, lì đòn (khi đã nổi), dặm có nhưng không nhiều, gù vừa phải (hơi ít), gáy trận không biết mệt, dữ, không được êm lồng lắm.
    Đoán mò thôi nhé, xin thứ lỗi nếu có gi ko đúng.

8. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Cám ơn các bác đã có lời nhân xét về em nó.Nó là giọng thổ pha.được 10 năm trong lồng rùi(7 năm bổi,3 năm mồi)
    Được cái là tiếng thúc tiềng gù liên tục từ khi nó thấy bóng chim trời
    Con này là chim chính gốc miền Nam.NHưng con này gù từ sáng tới chiều còn chưa biết mệt chứ ko hề gù ít tí nào.
    Các bác muốn bẫy thi pm em 1 tíêng khi nào mình đi ,nhưng mà nhà e ở BRVT lận