Mời các bác xem chú khuyên duy nhất của em

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hoalo_biglong, 18/9/08.

1. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Em này em mua mới dc gần tháng thôi ,6 tháng sau sự ra đi của em trước đây
    em này về nhà em dc ở nhà mới ,ko ăn cám khuyên mà ăn cám Ba Vì nhưng rất dc hậu đãi ,hàng ngày ngoài cám là chuối ,cam ,dưa hấu,mật ong ,hồng đỏ,thi thoảng có khoai lang luộc ,chanh leo ,sâu tươi,nhân dưa vàng
    và đây là em ý
    Thân

2. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    chim nhìn cũng khá đẹp đấy nhưng mà đề nghị với bác là cho em nó ăn cám khuyên đi, đừng cho an cám ba vì nữa, cứ chộn cám khuyên và cám ba vì vài ngày cho em nó an cho wen song rùi đổi thẳng sang cám khuyên là được mà, với lại bác cho em nó an linh tinh ít thôi, ahf mà trước khi chụp hình để up lên thì đề nghị thêm một lần nữa là bác cọ lồng đi nhé, lồng chim bẩn quá trông hơi mất cảm tình một chút, hì hì

3. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    hehe cái vấn đề vệ sinh thì em xin tiếp thu rút kinh nghiệm
    còn vấn đề thức ăn cho chim ,theo em chim ngoài thiên nhiên lấy đâu ra cám khuyên mà ăn ,nó cũng chỉ ăn hoa quả sâu tươi thôi mà chim ngaòi thiên nhiên thì thật sự là quá xịn luôn hót líu như điên ,thế nên em cho ăn theo đúng như thế còn cám BV chỉ là chất độn thôi

4. QuangDut

QuangDut Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    Bác này nói đúng đó cám chỉ là chất độn thôi mà em nuôi chú nhóc nhà em 1 ngày thức ăn là 30% là cám 60% là hoa quả và các thức khác, còn 10% là sâu thi thoảng em đá thêm cào cào non nhóc líu như điên à...

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Màu lông em này đẹp quá , rất mướt :x , nhưng sao đuôi đứt hết thế kia . Bác nên cho em nó sang lồng khuyên đi , lồng này không hợp với em nó chút nào ! Thanks !

6. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Em này chắc chắn là khuyên lứa. Nuôi loại này mệt lắm, chăm cho nó chơi thì dễ nhưng chăm cho nó chơi hay thì tốn nhiều thứ lắm.
    các bác nói vậy là sai rồi. Không thể đem khuyên nhà ra so sánh với khuyên trời được, môi trường sống nó khác nhau mà các bác. Lấy ví dụ đơn giản như con người mình vậy thôi, các bác công nhân viên chức không thể ăn theo chế độ ăn của các bác nông dân được, các bác nông dân cũng không thể ăn theo chế độ ăn của các võ sỹ sumo. Vì vậy tùy thuộc vào hoàn cảnh mà minh phải điều chỉnh chế độ cho phù hợp với từng con chim.

7. banhbaorau

banhbaorau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hahaha!!!các bác nghĩ buồn cười quá!!!ăn cám bavif mà líu được thì em bó tay!!!thế thì người ta là cám khuyên làm gì!!!con chim ở ngoài TN nó có nhiều nhu cầu sinh lí nên nó phải ăn linh tinh rồi cố mà căng để còn giữ lãnh thổ và bảo vệ người yêu!!!con chim trong lồng ko được giải quyết nhu cấu sinh lí nên lâu ngày sẽ lười!!ko cần ăn!!!mà ăn cũng chẳng để làm gì!!!nên biếng ăn và biếng cả hót luôn!!hahahaha!!!chắc các bác nhầm giữa líu với hót chuyện rồi!!!nếu ai vẫn nuôi con chim theo chế độ cám BA VÌ ko thồi thì bỏ đi nhé!!!loại cám này ko có chất đâu!!!nó đơn giản chỉ là tinh bột lằng nhằng thôi!!con chim ăn loại cám này chỉ thấy no bụng mà ko có chất!!!nếu cứ nuôi mãi theo chế độ nà thì màu lông sẽ giảm sút!!con chim yếu!!!ko năng động!!!ko hót!!=> tốn công vô ích!!!
    !!Mà bác nuôi lồng này làm gì!!!hỏng chim đó!!!còn lâu mới thuần!!!tốn diện tích!!!mỗi lần cho nó tắm thì ốm!!!lùa chán nó cũng chẳng sang!!!mà nuôi lồng này rồi chuyển qua lồng khác nhỏ hơn con chim rất có thể sẽ bị lộn!!!chắc chắn luôn đấy!!!rut kinh nghiệm nhé!!!
    Hoa quả ko co tác dụng làm con chim căng mà ngược lại sẽ khiến phân bị ướt, hôi, chim kém lửa!!!chỉ nên cho ăn trong chừng mực và có liều lượng

8. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    người ta có cái gì thì dùng cái đó thôi, mình nuôi lũ khuyên mộc toàn cho an cám cò sao bọn chùng vẫn líu, nói chung là phải có một con chim tố chất hay, nếu khuyên mộc và mới nuôi thì cứ nuôi cám cò tạm một thời gian ko sao đâu

9. pisoga

pisoga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    có lẻ bác nói đúng cần tố chất con chim.... bác nuôi cám cò mà vẫn líu thí quá hay rồi

10. Omopcute

Thích đã nhận:
    43
    tuy nhiên là mình có nuôi cám cò, nhưng mà cũng chỉ được nuôi cám cò trong vào 1 đến 2 tháng thôi chứ ko nuôi lâu được, cứ nuôi lâu cám cò + thêm thiếu ánh sáng thì chim sẽ biến thành khuyên sám mất, không thể nói cám cò ko có chất mà phải nói là cám cò thiếu những thành phần sắc tố quan trọng để khuyên có thể líu căng và mầu lông ko được đẹp, thực gia cám cò rất nhiều chất nên khi chim an rất béo,,và cộng thêm nữa là chim sẽ không bị đi ỉa khi khuyên mộc mới vào cám

11. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    hờ hờ bạn nuôi 1 con thì thế còn có thời gian và công sức chứ bạn thử nuôi thêm vài con nữa xem..rồi cộng với vấn đề thời gian chăm sóc nữa...nuôi vậy ko lâu dài đc đâu.chưa kể con chim của bạn chắc chắc sẽ ko bền.

12. A_a_A

A_a_A Mod Vành khuyên

Thích đã nhận:
    154
    Bác ơi hôm nào hẹn bác ra ngoài TBH hay 1 chỗ dượt chim nào đấy cho em tận mắt chứng kiến nhé ...em cũng rất mong có được 1 số kinh nghiệm quý báu của bác cho kiến thức nuôi thêm phong phú