Mời các cao thủ chỉ giáo

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi mi_choi_qb, 31/8/08.

1. mi_choi_qb

mi_choi_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    ĐÂY LÀ 03 CON MI GIÀ RỪNG CỦA EM , NHỜ CÁC CAO THỦ CHỈ GIÁO . XIN CÃM ƠN

KtsBim thích bài này.
  2. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chim đẹp đấy, 2 chú đầu chắc đã hơn 2 mùa. Chú thứ 3 đang thay lông hả bạn nhưng mắt đẹp đó. Nuôi cho tới lửa là đánh được rồi. Chúc bạn nuôi tốt

KtsBim thích bài này.
  3. ndquang

ndquang Member

Thích đã nhận:
    7
    Mấy con Mi này trông đẹp và hiên ngang quá. Đặc biệt là em thứ hai.
    Ảnh đã được hơn năm rồi, chúng vẫn đang hót và chọi tốt đấy chứ đồng chí chủ ?
    ndq.

KtsBim thích bài này.
  4. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    hihi!!!

Chúng nó vẫn chơi tốt,nhưng có em đã đi mất móng rùi .

KtsBim thích bài này.
  5. Đức VNT

Đức VNT Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào bạn mi_choi_qb!

Mình là Đức ở Hà Nội. Trước đây mình cũng là thành viên của aquabird.com.vn nhưng bẵng đi một thời gian vì công việc và gia đình nên không hay tham gia thường xuyên. Xin được giới thiệu đôi nét về bản thân, hiện nay mình là hội viên chính thức của Hội chim họa mi chọi Hà Nội. Lâu ngày mới vào diễn đàn, bắt gặp ngay chủ đề của bạn, mình xin phép có một số ý kiến như sau:
    1.Những chú chim của bạn về tổng thể trông ổn. Chất lông, đầu mặt, lam mắt, dáng dấp... như vậy có thể nói là chấp nhận được với tiêu chí của một chú chim họa mi chọi.
    2.Tuy vậy, có một lỗi phổ biến ở tất cả 3 chú chim của bạn là móng chân để dài quá. Việc để móng chân quá dài có thể sẽ dẫn đến những hậu quả sau: (1) khó trong khâu vận động của chim (2) đòn khóa sẽ giảm uy lực trong khi thi đấu (3) dễ dẫn tới mất móng.
    Để khắc phục điều này, bằng kinh nghiệm của mình nên: (1) Những chiếc lồng của bạn hiện nay dùng loại cầu khá nhẵn, nếu dùng khi thi đấu thì rất tốt nhưng trong quá trình nuôi dãi ta nên sử dụng loại cầu có độ gồ ghề, sần sùi (ví dụ như cành gỗ gạo). (2) Theo mình, cách tốt nhất là khi nuôi dãi, ta nên nuôi chim trong lồng cát, móng và mỏ của chim sẽ cực đẹp, ngắn, sắc và có độ bóng sáng. Mình đã có những chú chim nuôi theo cách này, khi xuất đòn khoảng hơn 02 phút đánh nhau là đã thấy chim đối phương ra máu. (3) Cách khắc phục khẩn cấp là cắt móng chân cho chim bằng kìm cắt móng chân. Tuy vậy, cách làm này khá ghê tay và có thể làm chú chim bị xây xát nhẹ.
    Do công việc của mình khá bận rộn nên hôm nay tạm vậy bạn nhé!
    Sẽ có dịp khác trao đổi nhiều hơn! Chúc bạn luôn vui với đam mê của mình!

KtsBim thích bài này.
  6. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Trong 3 chú Em thứ I Good khỏi phải chê cả về hình dáng tới,... gần như là toàn vẹn không biết giọng thế nào thôi nhưng chắc hót cũng hay. Đó là 1 Em đầy tiềm năng nếu ở gần thì mình sẽ hỏi mua nhưng xa qua. Còn chú thứ 2 thì chỉ được thôi đá không lỳ nhưng được nết hung và đá bo rất mạnh. Mình chỉ dám đánh giá 2 Em đó thôi

KtsBim thích bài này.
  7. Đức VNT

Đức VNT Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào bạn Tieu Giao!

Mình cũng có một vài anh bạn trong Sài Gòn chơi chim họa mi chọi. Không rõ bạn thế nào nhưng ở Hà Nội, những người chơi chim họa mi chọi có một câu rất hay là "đánh hay không ra cửa công thì biết". Từ kinh nghiệm thực tế, mình thấy có những chú chim rất đẹp không chê vào đâu được nhưng đánh đấm chẳng ra gì (đẹp trai giả vờ); ngược lại có những chú chim trông chẳng giống ai nhưng khi lâm trận mới rõ trang hảo hán. Vì vậy, mình rất ngạc nhiên khi thấy bạn nhìn hình mà đã phán đoán được chú chim "hót hay", "đá không lỳ nhưng được nết hung và đá bo rất mạnh". Nếu bạn có khả năng này thì quả thật là bạn trên tài tất cả những cao thủ trong giới chơi chim họa mi chọi mà mình có may mắn được biết đến. Hoặc ngược lại, Tieu Giao xứng đáng là một "cao thủ nói dóc", nhìn hình mà biết chim hay, chẳng khác nào một tay ngự y còn xót lại từ thời phong kiến chuyên khám bệnh cho hoàng hậu bằng sợi chỉ buộc ở cổ tay:laughing::laughing::laughing:
    @ mi_choi_qb: bạn ở Đồng Hới, Quảng Bình có thể cho mình biết một vài thông tin được không?
    1.Nguồn gốc, xuất xứ của các chú chim của bạn?
    2.Cách thức chọi chim họa mi tại Quảng Bình như thế nào?
    Rất cám ơn bạn và hy vọng sẽ có nhiều điều để trao đổi ở chủ đề này!

KtsBim thích bài này.
  8. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    Thân chào !!!

Chào mọi người,:applause::applause::applause:đúng như tieu giao nhận xét em (hình 1)đúng là văn võ song toàn đấy,hiện phong độ cũa nó vẫn rất tốt.tuy nhiên cách đây chừng 3 tháng nó bị bay mất móng vìa,em (hinh2)mất 2 móng.còn em (hình 3) bán ra vinh ko biết ra sao rồi ?
    Chào anh ĐỨC ! Ko biết a có phải là anh ĐỨC ở đường kim ngưu ko ? làm ở chổ
    thức ăn gia súc ? vừa rồi anh vào lấy 1 em mi mộc già rừng đó .
    Dòng mi ở ĐỒNG HỚI chủ yếu là chim vùng đèo ngang,chim tuyên hóa và nay người ta còn qua rừng LÀO đánh chim mang về nữa .:applause::applause:
    Bây giờ ở đây chọi chim qua cữa công , cũng dùng lồng VÁC hoặc lồng TÀU thay cho lồng HUẾ như trước đây .:laughing::laughing::laughing:

KtsBim thích bài này.
  9. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Tôi nhìn thì mê nhất em số 1 trông tướng mạo oai phong, bản lĩnh tướng của một đấu sỹ. Đầu mặt và mắt thì khỏi chê, tuy nhiên tôi chưa ưng với đôi chân nhất là bộ khóa hơi mỏng. Nếu bàn khóa dày vf cặp chân nhỉnh hơn chút thì chú đó xin miễn chê luôn có đúng vậy không các bạn?

KtsBim thích bài này.
  10. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Các chú chim trên chơi hót thì tốt hơn ,Mình mạo muội phân tích chút nhé . Con ở lồng sắt thì không thuộc loại nào cả , con thứ 2 đẹp mỏ và màu lông nhưng gáy đầu có vấn đề nếu để đánh sẽ bỏ đòn sớm ; con mộc thì hẹp đuôi đánh hay nhảy . con cuối có vẻ oai phong hơn thực chất chim non mắt giáng vóc toàn diện là được (giữ tốt tách biệt ) đánh 1 trận sau không đánh nữa vì màu mắt trong quá ,đồng tử nhỏ , mỏ vàng đơ móng trước bên phải , sưng gối bên trái chắc chiến vài lần rồi hay nhảy đúng không bạn.

KtsBim thích bài này.
  11. thanhcaobang

thanhcaobang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    306
    Thông báo thêm cho các bạn muốn mua chim lạng sơn và cao bằng thì đến sáng 10/10 tại thị trấn tràng định tổ chức giải mua tại giải biết chất của chim hơn tha hồ mà chọn thường chim thất khê hay đánh giỏi nhất là chim ông Sới dành giải nhất suốt . có xe đi về trong ngày Thất Khê Hà nội mình xin thông báo .

KtsBim thích bài này.
  12. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Mấy chú chim này đúng như bác Thanh nói,làm chim hót thì được,nếu làm chim đá thì bị nhiều lỗi quá,chim chẳng có dấu hiệu gì là già rừng cả,già mùa lồng thì đúng hơn.

KtsBim thích bài này.
  13. Đức VNT

Đức VNT Member

Thích đã nhận:
    14
    Mình không phải là Đức Kim Ngưu, Hà Nội bạn ạ.
    Tên đầy đủ của mình là Hoàng Minh Đức, ghi danh tại Hội chim họa mi chọi Hà Nội là Đức Phúc Xá.
    Sở dĩ mình hỏi nguồn gốc, xuất xứ những chú chim của bạn vì theo mình phán đoán đó là những chú chim mạn Đèo Ngang hoặc Thanh Hóa, Nghệ An trở vào. Ở Hà Nội, người chơi gọi những chú chim này là "chim miền trong". Trong một vài năm trở lại đây, những chú chim hay, nổi tiếng tại Hà Nội chủ yếu là những con chim miền trong. Chim miền trong được ưa thích bởi sự can trường, quả cảm (gan), bền bỉ, dẻo dai (lì), dễ chơi, dễ chọi. Xin chúc mừng bạn!
    Việc thi đấu qua cửa công bằng lồng Vác hay lồng Tầu là điều rất hay bạn ạ, vừa phát huy được tài năng của chú chim vừa hạn chế mức độ xát thương do vậy con chim chơi cũng bền hơn. Ở nhiều nơi, bây giờ vẫn chơi theo lối đánh qua nan lồng hoặc thông lồng; cách thi đấu theo lối này bộc lộ nhiều hạn chế.
    Nếu có thể, bạn cung cấp thêm thông tin về sinh hoạt chim họa mi chọi tại Quảng Bình để mọi người cùng chia sẻ thì rất hay!
    Thân chào!

KtsBim thích bài này.
  14. tranduy

tranduy Active Member

Thích đã nhận:
    20
    bác có em nào good không ,em ở sài gòn ,em thứ 2 nhìn thích quá cái mỏ đó mà khóa chim đối phương nó dánh chim khác chắc chết quá

KtsBim thích bài này.
  15. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    HIHI!!!

Cãm ơn mọi người đả ghé xem và bình loạn mấy em mi . qua hình ảnh mà cho nó lời nhận xét thì có lẽ hơi phiến diện !!![-([-([-
    Em (hình 1) ở lồng sắt đó là nơi ở cũa nó lúc mua về . đầu năm 2007 nó là hàng ế độ ở ĐỒNG HỚI đấy các bạn ạ,đến 30/4/07 xách ra VINH đá , ăn luôn 3 em gọi là (THỨ DỬ)Nhất nhì thành phố lúc bấy giờ.và nay nó vẫn là hàng nhất nhì tại ĐỒNG HỚI này đấy các bạn ạ ! tuy nhiên vi bay mất mong vìa nên mình đã nhường lại cho chủ mới rồi . Còn em (hình 2) cũng bị 2 móng
    cho đi luôn rùi[-([-([-( . Em (hinh 3,4) chính là 1 em thôi =))vậy mà thanhcaobang nào đó đánh giá làm thành 2 (kiểu này đi buôn,chắc phải gặp thanhcaobang thì dể có lời quá):laughing:
    Đúng là em hinh 1 và 2 đả thay 1 mùa lông nhà (lúc chụp ) còn em hình 3 là còn lông rừng đấy . có điều kiện mình sẽ pót mấy cái video quay bằng điện thoại di động của mấy em đó lên diễn đàn để mọi người cùng bình luận nhé ?ok
    Vì mình còn đi cóp phần mềm chạy đuôi 3gp :applause::applause:chờ nhé
    còn hàng mới tuyển xin mời mọi người ghé qua (HÌNH CHIM HỌA MI CHỤP NHAN NGÀY SINH NHẬT ABV_QUÃNG BÌNH TRÒN 1 TUỔI) Để có thêm những lời bình chân thật nhất ! Thân chào:applause:

KtsBim thích bài này.
  16. akayhg

akayhg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    Hiện tại đồng chí có nhiều em mới k? Chim thuộc hay chim bổi? Một con bổi đẹp ở trong đó có nhiều tiền lắm không?

KtsBim thích bài này.
  17. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    to;akayhg mình chơi ko nhiều chỉ 3 , 4 trống 1chân dài thế là đủ để chơi rồi . chim ở đây cũng ko có nhiều, giá 1 em bổi đẹp theo mình chọn vào khoảng 6 đến 7 trăm ngàn :laughing::laughing::laughing:

KtsBim thích bài này.
  18. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    HIHI!!!

mọi người xem video clip quay bằng điện thoại di động :applause::applause:
    Trận đá với con nhất thành phố vinh
    Trận đá chấp sân nhà
    Trận đá sân trung gian

KtsBim thích bài này.
  19. mi_choi_qb

Thích đã nhận:
    62
    HIHI!!!

mọi người xem video clip quay bằng điện thoại di động :applause::applause:
    Trận đá với con nhất thành phố vinh
    Trận đá chấp sân nhà
    Trận đá sân trung gian :applause::applause::applause::applause::applause:
    mời các bạn chờ xem tiếp nhé ok!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
    =))=))=))=))

KtsBim thích bài này.
  20. hai laokai

hai laokai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    bạn lấy cái HTML Code. thì xem ngay tại đây.cái tiếp theo là cái gì thế?

KtsBim thích bài này.