Mời các cao thủ vào chỉ dạy

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi datananh, 11/7/14.

1. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Các bác cho em hỏi là nuôi họa mi hót có cần phải chùm áo lồng suốt không ạ vì nhà. Em nuôi có một con mi va xung quanh không ai nuôi cả thì có cần phải chùm áo lồng không ạ

lonelybird and KtsBim like this.
  2. phamson

phamson Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,485
    Theo ý kiến riêng của em nếu ở nhà đủ khả năng nghe nó hót thì bác cứ mở tẹt ga . Nói vậy thôi chứ mình chơi chim hót thì luyện nó theo ý mình là tốt nhất ( khi cần nghe hót thì mở hết áo lồng móc lên . Nghe đã rồi thì trùm lại cho em nó nghĩ ngơi , năng đem ra cội cọ sát để nó quen ) vì mi bản tính hung dữ , bác ko dợt thường đem ra nó lo chụp lồng ko hót thì khổ . Em chém tí có gì ko phải cá cụ hướng dẩn thêm

lonelybird, tellmewonder and KtsBim like this.
  3. bebon

bebon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    Bạn nuôi đá hay hót..nếu nuôi đá thì chùm lại để hở chữ A ngay cửa..còn hót thì k cần chùm áo lồng.

KtsBim thích bài này.
  4. datananh

datananh Member

Thích đã nhận:
    11
    Vâng em cám ơn các bác .em chơi mi hót thôi ạ .ah các bác cho em hỏi là em mới mua con mi mái mộc mang về kè vơí con trống ở nhà mà cả hai con đều đứng im không có thái độ gì là sao ạ.em mua được 3hôm rồi .hôm nào em cũng cho kè một lúc thế mà tự dưng từ hôm đấy con trống của em không hót nũa là bị làm sao ạ .các bác vào giúp em với ạ

tellmewonder and KtsBim like this.
  5. luciano

luciano Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Nuôi Mi bạn nên trùm 1/2 áo lồng thì nó tĩnh chim. Khi nao đấu hót thì hãy bung hết áo lồng bạn sẽ thấy chim chơi nhiệt hơn nếu bạn thường xuyên không trùm áo lồng. Còn nếu chim bạn là chim thuộc thì không cần phải kè mái như vậy đâu. Chỉ cần nó nghe thấy tiếng nhau thôi. Kè nhiều quá bạn sẽ thấy chim trống yếu đi trông thấy. Trước mình đã kè thử 1 ngày. Hôm sau thấy chim trống hót khàn cả giọng. Đây là nhưng kinh nhiệm của mình còn đâu phải nhờ các cao thủ Mi chỉ giáo thêm. Chúc bạn co chú chim như ý

tellmewonder thích bài này.
  6. tellmewonder

tellmewonder Member

Thích đã nhận:
    8
    chim đứng im là nó đang trong quá trình " tìm hiểu" xem hai đứa mình có yêu nhau khong ý mà

7. hoamidinhcao

hoamidinhcao Member

Thích đã nhận:
    2
    em nghĩ là chim mới mua về vài hôm đầu vẫn căng lửa nhưng sẽ tụt dần , chăm sóc kỹ 1 thời gian chim sẽ căng trở lại . Ý kiến e như vậy. E mới chơi mong các cao thủ chỉ giáo