Mới chơi cá 3 đuôi xin chỉ giáo vài thứ!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi phuquyen, 15/3/12.

1. phuquyen

phuquyen Member

Thích đã nhận:
    1
    Em mới chơi cá ba đuôi Hồ của em loại 40 lít
    Vì là học sinh k có kinh phí nhiều nên em chỉ có trong bị lọc thông thường máy sủi và đèn 3 tấc
    Em rãi sỏi trắng làm nền và 1 cây rong
    Hồ em gồm 1 cặp 3 đuôi thông thường
    1 cặp hạc đĩnh hồng loại nhỏ
    1 thủy bao nhãn
    và 9 con 7 màu thêm con lau kiếng nữa
    Vấn đề là em biết chế độ ăn của tụi nó như thế nào
    Việc nước trong hồ thì bao lâu mới thay
    Hiện tại thủy bao nhãn nhà em bị xì hết 1 bên rùi nó đang teo dần bay giờ phải làm sao ạ
    trả lời dùm e Cảm ơn nhiều!

2. Naioneone

Naioneone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    Em nên để hồ trống là tốt nhất đối với cá vàng,không cần rong luôn,bỏ con lau kiếng,khi nuôi con lau kiếng lâu ngày nó sẽ hết nhớt cá ba đuôi đó cái này là chuẩn luôn....,chế độ ăn thì cho ăn 2 lần sắng-11h và chiều 4-5h,thủy bao nhãn teo hết 1 bên mắt thì mất đẹp rồi phóng sinh và nuôi con khác đi nếu mới tập nuôi cá vàng thì hãy chọn những con như lan thọ,các dạng cá đầu lân, còn thủy bao nhãn ngay cà naioneone cũng ko thích lắm dễ nổ mắt bệnh là chết.khó cứu so với các dạng còn lại,hồ để trống với cá là phù hợp vì ba đuôi háu ăn sẽ lùn sụt khắp nơi làm dơ hồ rất mau,và em bỏ con lau kiếng vào thì nó sẽ lau cá, chứ ko lau hồ như em tưởng đâu
    cứ thay nước 3 ngày một lần,nếu như ngày nào mà cho ăn mát tay cá ị nhiều thì thay ngay,nước thay là nước phải bay hết clo hoặc sủi õi bỏ qua 1 đêm rồi mới sài.rất tốt cho cá vàng nếu em thay nước mổi 3 ngày hoặc ít hơn 3 ngày là thay 1 lần cá ăn nhiều và củng mau lớn,máy lọc nên chọn loại lọc nhẹ thoy cá vàng rất yếu lọc mạnh quá là cá đuối sức đó.....,oxi có thì tốt cho ăn trùng chỉ và ngày nào ko rảnh mau trùng thì cho ăn thức ăn viên,nhớ ngâm thức ăn viên trước khi cho cá ăn,
    CHÚC EM THÀNH CÔNG....................

findingnemo thích bài này.
  3. kiemma

kiemma Member

Thích đã nhận:
    0
    XIn hỏi bác 911 là cá vàng ăn ngày 2 bữa cơ à ? Phải ngâm thức ăn viên trước khi thả vào bể à ? Tôi toàn rắc luôn thức ăn vào bể . Công nhận là bọn cá vàng háu ăn.

4. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Thật sự cá vàng ăn 2 bữa mà bạn =) , nhưng nếu không an tâm khoảng tối khuya có gì bổ sung cho nó 1 lượng ít thôi , bác naioneone nói phải ngâm thức ăn chỉ góp phần làm mềm thức ăn và đỡ dơ nước thôi =)

5. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    cho ăn ngày 1 lần thôi,ăn nhiều quá ị dơ lắm,cho ăn nhiều cá amu lớn nữa,mà cá vàng lớn thì không đẹp bằng cá nhỏ đâu

6. mrquanghuy

mrquanghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hồ có 40 lít mà bác nuôi nhiều cá thế, bác nên bỏ hết sỏi trải nền đi và kiếm cái máy lọc nào khỏe để hút sạch phân cá, cần thiết thì phải cho cá ra bể to hơn,việc thay nước thì mỗi tuần bác thay 1/3 1/4 bể là ok đảm bảo cho quá trình phát triển bình thường của cá . cá dọn bể tốt nhất ko nên nuôi kể cả tỳ bà beo đây là kinh nghiệm của mình thôi,ngay cả cá bút chì thả vào bể còn mút nhớt cá dĩa mình đã tận mắt trông thấy, rong thì cũng ko cần thiết thả lắm vì bọn cá vàng và cá 3 đuôi phá phách lắm