Mới chơi cá La hán - cần biết

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi trannhan90, 21/11/07.

1. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Chào các bạn Ae
    Mình rất thích trao đổi kinh nghiệm trên diễn đàn đây là việc rất có ích. Thời gian qua đọc nhiều bài của các bác thấy nhiều bạn còn bị kẹt ở chỗ mua cho mình một chú cá cưng ( đầu bự - châu màu đẹp ) Vì thế hôm nay mình xin bày tỏ một ý kiến cá nhân để anh em tham khảo.
    Khi chọn mua một chú cá La hán tâm lý ai cũng muốn mua được một con cá đẹp. Tuy nhiên đẹp thì giá mắc( đây là chuyện bình thường ở các tiệm cá vì họ phải bỏ ra nhiều chi phí như lựa chọn - chăm sóc và hơn nữa cá La hán nhiều nhưng cá đẹp thì rất ít ) . Do vậy đối với người mới chơi nên lựa dòng cá KCX - KCPLT - NHKC hay một vài loại nào thông dụng . Các bạn nên:
    _ Mua cá cỡ 2 ngón tay đầu nhú giá từ 300K đến 600K ( tùy theo loại ) về nuôi rồi quan sát nghiên cứu thêm.
    _ Hồ nên mua loại tối thiểu 0,8m x 0,4, x 0,5 m nếu nhà chật thì nhỏ hơn một chút.
    _ Linh kiện cho hồ cá như Chân hồ - máy lọc - nhiệt độ - máy sưởi ( những nơi lạnh ) ........
    Sau thời gian chăm sóc có kinh nghiệm rồi chúng ta hãy tham gia vào việc nuôi cá bột để tránh tình trạng mua cá con mà không lên đầu làm các bạn nản chí. Vài lời cùng các Bác. Bạn nào thấy thiếu bổ sung thêm dùm nhé. Đoàn kết - thân thiện để hội cá La Hán chúng ta lớn mạnh thêm. Bye bye

2. channuoi

channuoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn bác nhiều!
    cái chỗ này bác cho em hỏi thêm: hồ cá 0,8m x 0,4, x 0,5 m thì có thể chia ra làm mấy ngăn ? ví dụ để nuôi cá nhỏ cỡ nhỏ hơn 2 ngón?
    thank pác!

3. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    @channuoi:nếu cá nhỏ hơn 2 ngón thì có thể ngăn làm 3 hay 4 ngăn đó bạn.Thân

4. lili2004

lili2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình la linh mới : cỡ 1,2 ngón là có tinh vây ko? tks

5. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    1,2 ngón tính từ lưng cá xuống bụng ko tính vâ trên và dưới
    Hoặc bạn lấy thước đo từ lưng xuống bụng cũng được (vì ngón tay người lớn có nhỏ có nên ko chính xác)

6. cáLaLàng

cáLaLàng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tốt nhất là bạn nên đầu tư mua 2 con trống thật đẹp (đẹp cỡ nào tùy điều kiện của bạn) và một em mái sung sức. Cứ thế về mà ép đẻ ra có cá bột tha hồ lựa (cá mái đẻ rất nhiều) khỏi sợ bị mấy tiệm cá "thuốc" mình. :p

7. quanbao

quanbao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    Nuôi cá bột các dòng Kim Cương, PLT thì ít rủi ro còn các dòng có chữ King thì dễ nếm mùi thương đau lắm đấy. Tuy nhiên nuôi cá bột có cái thú riêng của nó: hồi hộp và chờ đợi, với lại dễ huấn luyện cá theo ý mình hơn.

8. chautantai

chautantai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn cáLaLang nói giống y của tui đấy, ra tiệm mua cá mấy cha chủ nói giá trên trời không hà, đã vậy còn lừa mình nữa. Ép cá đẻ là nuôi thoải mái luôn.......

9. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Theo mình hồ cá 0.8m x0,4m x0,5m chỉ nên ngăn làm 2 là hạn hẹp lắm để nuôi 2 con cỡ 1,5 đến 2 ngón tay khi lớn lên con nào xấu thì mình cho nó tạm biệt rồi chừa 1 con là vừa. Đừng ngăn nhiều quá . Không con nào lên đầu là bó tay