Mới chơi CCL muốn hỏi kinh nghiệm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi bachtuyetlan, 19/12/11.

1. bachtuyetlan

bachtuyetlan Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình mới tậu 1 em CCL về được 1 tháng. cho ăn sâu bằng tay thoải mái.chưa chịu tắm, về giọng hót thì chưa thấy. chỉ thấy em ý hót chuyện thôi.mình đọc trên diễn đàn thì có người 1 năm còn chưa hót.mạo muội hỏi lại có cách nào để em ý sớm hót không vậy. Cho đi dợt thì như thế nào hả các ae.Mình mới chơi mong ae giúp đỡ

chimbochao and ancaraven like this.
  2. chim canh

chim canh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    754
    Mình cũng mới chơi chèo lửa thôi, xin noi qua như thế này:
    - bạn hãy chăm cho chú ta như bạn đang chăm sóc
    - chim của bạn chưa hót sổng chỉ hót chuyện thì theo mình chưa nên cho đi dợt
    - bạn mua cho nó một cái lồng tăm và cho vào một khay nước lớn cho em nào vào và tưới ít nước lên người nó rồi bạn để chỗ khuất người chắc chắn em nó sẽ tăm ngây bạn à vì chim chích chòe lửa rất thích tăm. chúc bạn sớm nghe được giọng hót sổng của chú ta.

3. hungacma

hungacma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Nếu nhà bác có sân thương hoặc chỗ nào yên tĩnh mà có nắng thì đem ra phơi,để kèm khay nước.Dùng bình xịt phun thì sau 1 lúc phơi em nó sẽ tự tắm thôi.

ancaraven thích bài này.
  4. thanhxd

thanhxd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    bạn nên cho ăn thât nhiều mồi tươi nhé.tăm nắng,tắm nước điều độ khoảng 2 tháng là em nó lên lửa thôi mà.lúc đó nó hót suốt ngày.

5. bachtuyetlan

bachtuyetlan Member

Thích đã nhận:
    12
    Cảm ơn anh em nhiều. Mình chỉ lo nó bị bệnh.Nuôi chim đúng là giúp mình rèn thêm được tính kiên trì và đỡ đi chơi:D

6. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Cố gắng chút đi , chơi chim mà vội thế bạn ...chim trống nào trả hót bạn ...nó mà hót thì thôi rồi .

vu_nxt and ancaraven like this.
  7. bachtuyetlan

bachtuyetlan Member

Thích đã nhận:
    12
    Có phải là con CCL nào khi hót nó cũng vẫy đuôi lên xuống không các bạn. Mình thấy nhiều chú hót chẳng chịu nhảy.hay nó liên quan đến tính cách từng con CCL ?

ancaraven thích bài này.
  8. trung_bird

trung_bird Member

Thích đã nhận:
    19
    Lửa là tùy từng con chơi như thế nào, cái đó gọi là nết chơi đẹp hay không. Còn nó chỉ hót chuyện, buổi sáng hót sổng vài tiếng, nếu xong lông khoảng 1 tháng thì đem đi dợt được rùi, mới đem vào cội thì trùm áo lại, để xa, khoảng 15p thì mở hé ra, khoảng 15 phut nữa thì bung áo lồng, nhưng đừng để gần mấy con lửa dữ, đem ra cội mà nó chịu chơi là về nó hót ngay. Còn nếu nó ko chịu tắm thì bạn trùm lồng tắm lại, là nó sẽ tắm ngay, tuyệt đối không được dùng bình xịt để phun, vì hạt nước bay vào mũi có thể làm viêm đường hô hấp, cứ để tự nhiên nó sẽ tắm. Còn 1 cách nữa, nếu nhà có từ 3 con trở lên, khi cho con nào siêng tắm xuống tắm thì treo nó kế bên cho nó nhìn, con kia tắm xong, đưa nó xuống, nhưng ko cho nó tắm, cứ làm vậy khoảng 1 tuần giống như khiêu khích cho nó ghiền tắm, tuần sau thả vào lồng tắm, đảm bảo nó sẽ tắm ngay.

chimbochao thích bài này.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đúng con đánh đuôi nhiều là cái tính nó thế không thể đoán được .......ccl hót là phải ưỡn ngực xệ cánh, giật đuôi, giọng thì như súng liên thanh bắn từng hồi từng hồi ra cội thì khối anh thèm nhỏ vải haha

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:18 PM ----------

có lần mình nhìn thấy một con chuyền như thế nhưng chưa có ý định nuôi chòe lửa giờ nghĩ lại mà tiếc hùi hụi...hichic đúng là cơ hội tới mà ta không nắm thì chờ dài cổ ra không thấy .....ôi tạch tạch pacpacpacpac

10. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Tỉ lệ đánh đuôi ở Lửa Bắc là ít bác ạ , ở Lửa Nam thì tỉ lệ cao hơn nhiều ..theo mình thì nếu chơi Lửa bắc thì đòi hỏi phải có KN và may mắn mới trọn được em ở tiệm mà đánh đuôi .

chimbochao and vu_nxt like this.
  11. trung_bird

trung_bird Member

Thích đã nhận:
    19
    Đúng là có cơ hội là phải biết chụp liền, chứ không là tiếc hùi hụi. Lúc trước mình cũng gặp 1 con như thế, mà lửa thuộc, đuôi 22, giá 800k. Nhưng lúc đó thì mình chưa biết chơi CCL, bây giờ nghe người ta nói con đó chơi dữ lắm, tiếc quá.

chimbochao and vu_nxt like this.
  12. vu_nxt

vu_nxt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    111
    mình nghĩ là chú chim của bạn chưa căng lửa đó thôi,bạn chịu khó mỗi buổi sáng phơi nắng cho em nó khoảng 30-45 phút.nếu buổi sáng ko rảnh thì buổi trưa cũng được nhưng phơi ít hơn buổi sáng....chim bạn lên lửa thì sẽ hót sổng thôi...vấn đề chim bạn chưa chịu tắm thì đơn giản thôi,bạn cho 1 chú chim nào khác đã chịu tắm vào tắm để cho em nó nhìn,nó thấy khoái chí sẽ nhảy xuống thôi mà..hihi...chúc bạn sớm có chú chim như ý..

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:31 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:28 PM ----------

tiếc nhỉ,bây giờ mà tìm được con đuôi 22 là hơi khó đó bạn....

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:31 PM ----------

ở trong nam này hầu như lửa hót đều đánh đuôi bác tung ạ...nhưng tùy theo con nào căng lửa mà đánh đuôi nhiều hay ít thôi....

tung1978 and chimbochao like this.
  13. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Mình cũng thấy vậy , nên mình hâm mộ Lửa Nam lắm ... hiện ở nhà có 2 em Nam nhưng đuôi thì như Bắc ..chán kinh . Nhưng chơi đuôi thì tuyệt...mặt mũi thì nát bét ấy thế mà lại siêng hót .

14. trungphuonganh

trungphuonganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    208
    Em thì hầu như con nào nuôi cũng hót sổng hết sảy hay và nhiều giọng.nhưng đánh đuôi chưa hề thấy con nào.hiện tại e có 3 con nữa đang thời kỳ thăm dò xem con nào múa đuôi mà chưa thấy.cứ đứng hót cả ngày mặc dù: siêng tắm ăn mồi tươi chuyển đổi liên tục rất dạn ngừoi mà đuôi vẫn ko đánh.dc 1 e 20cm thì ông bạn cứ nằng nặc để cho ổng cuối cùng cũng nhường cho ổng nuôi cũng hót căng rồi và cho giáp lồng cắn nhau cũng ko thấy múa đuôi gì cả.chán!!! Mình cứ đến mùa lạnh mình cũng hay đi bắt các ông đánh bẫy về nói chung qua sàng lọc mình rút ra những kinh nghiệm cho riêng mình nhé đúng thì các bác hoan hô ko thì bỏ quá cho e nhá:
    Khi chọn thì thường con nào nhỏ con là ok+ nếu chủ chim cho xem kỹ hơn như mình đi bắt thoải mái cực kỳ bắt chim ra giơ ngón tay cho e nó cắn nếu mõm nó vàng khè+ lưỡi trắng ok! Đầu xà thì ko phải bàn mắt ko đc lồi quá ko phải bàn chân và móng màu hồng nhạt ko phải bàn lỗ thông mũi khe hở nhìn thấu ánh sáng càng lớn càng hay ko phải bàn. Khi chim bổi nhảy nhào lên xuống chú ý phần lưng xem đuôi có dập lên dập xuống ko phải bàn...1 chú CCL đầy đủ như trên mà ko hót thì chỉ có người nuôi nó ko đúng cách thôi..một vài kn mong ae chém nhẹ cho em...Mai mốt tốt ngày em show hàng ccl nhà em cho các bác xem...e là cũng rất duyên với chòe lửa cứ nuôi em nào là e đó hÓt ngay nhưng để tìn đc 1 e múa đuôi quá khó hic hic

15. tung1978

Thích đã nhận:
    478
    Những điều bác nói đều chính xác , nhưng có điều là tùy vào vùng mà chim có đc tướng như thế ...có lẽ bác ở phía Nam ( em cũng ko rõ thái hòa thuộc tỉnh nào ) nên có thể chọn con chim mắt lồi ít hoặc ko lồi , chứ vùng Bắc thì em nào em nấy mắt lồi tướng ra ( mới có chuyện ăn sâu quy nhiều quá nổ mắt ) . em xin thêm 1 chi tiết là họng phải đen chút cho nó Lý Đức...còn mũi to nhìn xuyên đc là biểu hiện của chim có thể lực để hót điếc tai chủ nhân . Thân

16. bachtuyetlan

bachtuyetlan Member

Thích đã nhận:
    12
    Hóa ra CCL miền Bắc ít múa đuôi hơn ah. Tình trạng chung rồi. Hôm rồi mình có đi ngang qua đường Đê La Thành thấy 1 chú múa đuôi cũng được, thấy báo giá là 2 triệu

17. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Em cũng đang ở trong tình trạng như bác, mới mua một em chòe lửa được khoảng 2 tháng. Đưa cào cào và dế thì ra xin ăn rất ngoan, không có biểu hiện sợ người mặc dù thò hẳn tay vào cần đậu. Em nó hót chuyện cả ngày, hót sổng được 1-2 lần/ngày, mỗi lần chưa khi nào quá 1 phút. Em đang tính mang đi dợt nhưng sợ dục tốc bất đạt nên chưa dám mang đi. Cách trình bày của em hơi khó hiểu, nên em nói ngắn gọn như sau: Con lửa của em mọi yếu tố khác thì như chim chuyền nuôi lớn lên, nhưng chưa chịu hót nhiều vậy theo các cao thủ em đã có thể mang em nó đi dợt được chưa ạh? Chỗ dợt và các cách thức chăm sóc khác em đối với em nó thì em lo liệu được ạh!

18. cùleng

cùleng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    299

Theo mình thì chưa nên cho đi khi nó chỉ hót sổng ít.

Bạn thử thúc sâu tươi vào xem sao, vẫn giữ chế độ ăn ổn định hàng ngày. Chú ý xem phân nó cũng biết được chút ít

19. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Phải phơi nắng trườc khi cho tắm , xung quanh thật yên tĩnh , bạn tránh mặt khi cho tắm thì nó sẽ tắm , nếu muốn nhìn thì đứng từ xa hoặc tìm cách nhìn lén mà không cho nó thấy ( người ta tắm mà cứ nhìn hoài thì ai mà chịu ).
    Ngoài chuyện chăm sóc tốt thì trùm lồng gần như cả ngày : Sáng mở áo lồng đến trưa 11 giờ thì trùm hở chữ A ( hở ít thôi ) , chiều 4 giờ trùm hết cho ngủ sớm... lên lửa nhanh thôi .

Last edited: 5/1/12