Mới chơi Mi

Thảo luận trong 'Chim Hoạ mi của thành viên' bắt đầu bởi CKendy, 27/12/10.

1. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Các bạn ơi,mình mới bắt 1 chú mi về dc khoảng 1 tháng,nó vẫn còn nhát lắm,thấy người đến gần nhảy kinh luôn:-S,mình chưa nghe thấy em nó hót hét j cả,chỉ thỉnh thoảng buổi trưa im im em nó mới hót chuyện líu ríu tý thui,dạo này lại đang mọc lông đuôi ( hôm mình bắt về cụt lủn :D ) ko biết có phải đang ra lông nên em nó ko hót không các bạn nhỉ ?

2. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Có thể con Mi nhà bạn đang thay lông nên ít hót, bạn cứ chăm em nó tốt vào khoảng 1 tháng nửa em thay lông và ráo lông xong thì sẽ hót thôi. Bạn nên tăng cường mồi tươi và tắm thường xuyên thì khi thay lông xong chim sẽ sung và có bộ cánh mới đẹp.

CKendy thích bài này.
  3. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    chim đang yếu do thây lông và nhát hót ít là phải bạn ạ , bạn chăm tốt khỏi hư lông , chim chưa thuần và yếu thì chưa nói lên chuyện gì cả , chúc bạn có chim như ý

phongvip and CKendy like this.
  4. ndnhuy

ndnhuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Vậy là tốt rồi, tầm 1 tháng nữa xong lông mà nuôi tốt là chim nó chơi hay ngay ấy mà.

CKendy thích bài này.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    bác cứ từ từ về khâu e nó hót hay chưa, chủ yếu hình thể e Mi này thế nào, có tật lỗi j ko. nếu ok hết thì việc nó hót chỉ là vấn đề thời gian thôi. chim hót chưa hay thì siêng đi hội cho nó học giọng. chúc chim bác mau hót cho bác nghe !

CKendy thích bài này.
  6. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Mới chơi chim mà bác chơi chim mộc chứng tỏ bác cũng đã chuẩn bị tâm lý rồi nên hãy NHẪN và TĨNH nhé, chúc bác thuần hóa thành công và được nghe em nó hót ^_^

CKendy thích bài này.
  7. A Páo

A Páo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,707
    Mới chơi mi , chọn chim Mộc cũng phải là 1 người can đảm và kiên nhẫn cao đấy ...đã có rất nhiều lần trong đầu e có tư tưởng " mày nhảy thêm 1 lần nữa tao thò tay vào bóp nát mày như làm cám cho mày ăn " cực khổ lắm bác ạ
    Nhưng đến khi nó thuần nó hót , thì mới hưởng thụ được cái công sức của mình bỏ ra , còn bỏ 1 cục tiền ra mua hẳn chim hay , thì cũng chỉ thưởng thức được nó hót

8. Bùi Gia

Bùi Gia Member

Thích đã nhận:
    42
    Chuyện gì đến với mình đơn giản thì nó đi cũng dễ dàng thôi.Nuôi Mi mộc cũng vậy,chịu thương chịu khó sẽ thấy được quả ngọt của mình gieo như thế nào.
    Chứ có tiền bỏ ra mua 1 em thuần chơi rồi thì kg còn gì phải nói.

pham quang vu, phongvip and CKendy like this.
  9. hungvnonline

hungvnonline Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Đúng đấy chơi mi mộc thì cứ gọi là chuẩn bị tinh thần cháu nó có lao sứt đầu, nhảy loạn cũng phải nhẫn và nhịn lại không thì mau chán lắm ít cũng mất 5 - 7 tháng mới có con chim chuẩn.

pham quang vu and phongvip like this.
  10. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    em cũng mới tập tẹ chơi My nhưng đi mua My mộc em toàn loại bỏ những con cụt đuôi đi trc tiên. nhìn cụt đuôi đã chán rồi

pham quang vu thích bài này.
  11. CKendy

CKendy Active Member

Thích đã nhận:
    33
    Hj,cám ơn mọi người nhìu nhé^^! mình cũng chỉ hi vọng vậy thui ,hôm nay mới wa Xã Đàn xách dc cái lồng của ông chú,ổng kiu "lồng Vác-lồng tao thửa đấy" :D nhìn cũng ưng đang đợi sáng mai làm bộ cóng rùi chuyển nhà cho em nó xem thế nào,mới mất máy- đang sài tạm con 1202 ko thì cũng đú đởn bắn hình lên cho mọi người xem thế nào ^^!

12. dungbk51

dungbk51 Member

Thích đã nhận:
    4
    Em mua 2 e mi mộc, e đầu về nhà nuôi được 3 hôm sáng hôm thì chết, e thứ 2 gửi bạn nuôi hộ được 2 ngày rồi, đến ngày thứ 3 mình đem về thì cũng ngỏm, không hiểu sao nữa, 2 e nó sốc chăng, hay trời rét, hoặc là nguyên nhân gì? Nhờ mọi người giải đáp hộ

13. bachlongsu

bachlongsu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    250
    mình cũng đang tập nuôi mi mộc nè lúc đầu đem về chưa bị gì hết đến giờ gần 1 tháng rồi bị mẻ đầu tùm lum nhìn thấy gúm với lại nhát pà cố luôn nhìn thấy oải luôn nhưng cũng đang thử coi sao thấy có tiến bộ rồi heheheh

TazanHCM thích bài này.
  14. duc_uct

duc_uct Member

Thích đã nhận:
    16
    Tình hình Cưới cho em nó một cô vợ là nó đỡ nhảy loạn ngay

15. longken

longken Member

Thích đã nhận:
    2
    các huynh cho e hỏi là, mi bổi vừa về nhát kinh khủng nên bị bể đầu chảy máu, vậy mấy chổ chảy máu đó sau này co ra lông lại kô??? thank

16. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    trùm lồng kín lại, tắm cũng trùm kín luôn rồi từ từ mới hé lồng, đi qua di lai nhớ cho nó con cào cào, con dế, đừng để sứt đầu nặng quá thì ko ra lông nỗi đâu

17. leemin

leemin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    327
    Nếu mi mà quá nhát thì bạn có thể tìm 1 em mái đã thuần rồi để gần lồng mi bổi khoãng vài ngày là em nó bớt nhát thôi ....

18. for_bird

for_bird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Trùm áo lồng lại bạn ơi chỉ chửa khoảng 1 cm và đặt ở dưới đất trong góc nhà hướng cửa lồng ra ngoài. Vài tiếng đồng hồ bạn đến cho vào một con dế qua khe chừa áo lồng nhé, bạn đừng xuất hiện đột ngột trước cửa lồng, nhớ là phải cho mi thấy bạn từ xa rồi bạn bước lại gần lồng cho dế vào. Khi tắm em nó cũng trùm lồng tắm lại. Khoảng vài tuần kết quả sẽ khả quan hơn thôi.

19. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Đúng rồi, phải trải qua vất vả gian lao thì mới thấy được giá trị chân thực của cuộc sống! Nếu bỏ cục tiền ra để mua thì sớm hay muộn cũng biến chú chim hay thành chú chim dở thôi! Thân!

20. quangvz

quangvz Member

Thích đã nhận:
    5
    chết mất !!! e năm nay mới có 27T thôi. goi e bằng cụ lấy sao được vơ. ở nhà nuôi chim thôi. hi