Mới chơi quốc

Thảo luận trong 'CHIM CUỐC' bắt đầu bởi Dinh minh, 15/11/14.

1. Dinh minh

Dinh minh Member

Thích đã nhận:
    6
    Chào ae trong diễn đàn
    Chẳng là thấy các cao nhân nói về chim quốc hay quá,đọc xong thấy ham ham nên muốn kiếm lấy một con chơi mà chả biết nuôi như thế nào;thuần nó như thế nào,ăn kái gì...nói chung là e không biết gì về quốc cả.Rất mong các cao nhân chỉ e giúp.xin đa tạ

2. BinhLaocai

BinhLaocai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    6,156
    Bạn mới nhập môn chơi Cuốc, bạn nên chọn mua một con Cuốc họ nuôi từ chim con lên. Nó đã thuần, kêu tốt. Như vậy sẽ rất tốt cho bạn. Tuy đắt một chút nhưng chơi được ngay. Còn nếu bạn muốn nuôi từ Cuốc bổi lên thì Kinh phí bạn sẽ phải trả gấp nhiều lần mà tỷ lệ bạn thất bại sẽ là 99%

3. BAONHJ.

BAONHJ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    đúng như bác Bính nói quốc bổi nuôi rất vất vả mà tỉ lệ thành mồi ko cao nên chọn nuôi từ nhỏ là tốt nhất . E thấy trên ý nhiều ae chơi lắm bảo họ nhượng lại 1 e mà chơi giá cả cũng hợp lý mà . chúc bác sớm tìm dc mồi như ý.

4. Dinh minh

Dinh minh Member

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn mấy bác.nhưng có vấn đề là ở chỗ e thì không có ai chơi quốc,nếu có bắt được thì.....hix...nên không tìm đâu đươc quốc mồi.mà cho e hỏi luôn là quốc mới bẫy về thì thuần nó kiểu gì,chào mào chim khuyên thì e kòn biết chứ quốc thì e chả biết gì.mong cao nhân Bình và tuyền bối BAONHJ dạy bảo

Hiền cô nương thích bài này.
  5. namphudong

namphudong Active Member

Thích đã nhận:
    31
    Bac giang thi thieu gi nguoi choi cuoc ha' ban oi o' Tân yên minh có mấy người bạn chơi cuôc đấy . Ma' bắc giang nhieu nguoi choi lắm đấy

6. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Cuốc mới bẫy về bạn nhốt vào lồng. Phủ kín áo lồng. Cho nước + Cám gà trộn với sâu quy hoặc cào cào cắt nhỏ khoảng một tuần là vào cám được. Nhớ nhốt vào lồng đất, tránh lồng lưới thép để khỏi cụt hết ngón và móng chân sau này nhìn con Cuốc cụt móng, cụt ngón chán lắm

7. Dinh minh

Dinh minh Member

Thích đã nhận:
    6
    Thế này thì em biết rồi.cám ơn bác BinhLaocai.yên tâm đi bẫy lấy con quốc về tiến hành lun.ma cho e hỏi là bác có file tiếng quốc kêu để dụ quốc không.Tại e thấy trên diễn đàn nói chỉ cần file tiếng quốc với lại bộ gjò kũng có thể bẫy được.doomo arigatoogozaimasu

8. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Dùng File và giò đánh Cuốc cũng đánh được nhưng không thể hiệu quả bằng có con Cuốcx mồi đi kèm. Năng suốt sẽ tăng lên 80 % bạn ạ

phnamsfcc and Hiền cô nương like this.
  9. trần kuyến

trần kuyến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    chỗ bác dinh minh có nhiều chim cuốc không vậy? em thấy ở bg bây giờ cuốc hiếm lắm rồi bác ah

10. Dinh minh

Dinh minh Member

Thích đã nhận:
    6
    Trần kuyến,bác ở chỗ nào vậy.chỗ mình giờ thì ít lắm.lúc trước thì kũg nhiều nhưng bjờ phập phờ thấy con.thỉnh thoảng mí nghe thấy tiếng quốc kêu đôi ba tiếng xong là mất hút

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:29 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:26 PM ----------

BinhLaocai,bác có file tiếng quốc kêu nào chuẩn không cho e 1file với.

11. BinhLaocai

Thích đã nhận:
    6,156
    Mình chả nào OK đang lưu trữ. Mách bạn nhé
    1. Đầu tiên bạn mở máy tính ra, vào mạng Wi- Fi
    2. Bước tiếp theo bạn vào GOOGLE
    3. Từ Google vào gõ Burung WakWak. Mp3
    sau đó bạn thoải mái chọn File Mp3 tiếng Cuốc kêu theo ý bạn. Đây là tiếng Cuốc của nước ngoài nên rất chuẩn
    Cách 2:
    Bạn mượn một thiết bị ghi âm tốt của ai đso. Cũng với các bước trên chỉ khác là bạn gõ Burung Wak Wak không gõ chữ MP3 có đủ các Video bẫy Cuốc với những tiếng Cuốc cực chuẩn, không hề có tạp âm. Vào phòng kín bạn ghi âm lại ( Để tránh tạp âm ngoài phố như tiếng xe cộ, tiếng người....lẫn vào)
    Sau đó bạn chjir việc chuyển File bạn đã ghi âm sang MP3 và chuyển sang USB lắp vào máy là OK
    Chúc bạn thành công và có File Cuốc kêu hoàn hảo, như ý =))

Last edited: 22/11/14
  12. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Tìm chim con tìm nuôi không có thì đành thử nuôi chim bổi cho đỡ buồn vậy! Cho thỏa niềm đam mê!
    Hi vọng sau một thời gian nuôi, em nó sẽ trở thành chim mồi!

Last edited: 2/12/14
    BAONHJ. thích bài này.
  13. Tô Quang Khánh

Tô Quang Khánh Active Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn mới chơi mà nuôi chim bổi rồi, mới đầu còn ham vậy chứ gặp mấy em bổi được vài hôm là chán. bạn nên chọn những chú chim nuôi từ chim con lên ý, mới tập choi như vậy mới có đam mê mà nuôi nhựng con Cuốc bổi sau này. mà bạn ở đâu? mình có thể giao lưu Cuốc với nhau, mình cũng có 2 em.

BAONHJ. thích bài này.
  14. garungks

garungks Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    xin bác chỉ giáo em với,em cũng mới chơi,bẩy cũng khá ma nuôi bổi toàn chết giờ thấy bác chỉ giáo Dinh Minh cho em hỏi với,lúc bẩy về mình bỏ vô lòng che kính còn bột cò bỏ sâu quy trộn với nước à bác,hay để nước riêng.em chưa biết có gì bàc chỉ giáo em với.cám ơn bác

BAONHJ. thích bài này.
  15. phnamsfcc

phnamsfcc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    Cách thuần con bổi thì các bác tiền bối đã nói chi tiết rồi. Riêng mình thì làm theo cách như sau: Nhốt con bổi vào lồng có kích thước nhỏ khoảng 300*300*300 mm cho nó ít có không gian để bay nhảy, trong lồng có 1 thao nước tắm, 1 lọ gạo lức trộn với lúa, 1 lọ thức ăn hạt lớn trộn sâu, 1 lọ nước uống. Dế hoặc cào cào thì có thể bỏ vào thao nước luôn. che 4 mặt (chừa mặt đáy và mặt cửa lồng) bằng bạc hoặc bao bố để nó không xỉa mỏ ra ngoài là được. Mình đặt hẳn vào trong toilet, khi mình tắm xối nước ào ào và thường xuyên. ban đầu con bổi bay nhảy dữ lắm nhưng khoảng 2 tuần đến 1 tháng là dạn. Lúc đó khi mình xả nước tắm mà nó vẫn đứng yên hoặc mổ thức ăn thì coi như tạm ổn bước đầu. còn con nào chịu không nổi thì cho nó lên đường luôn, vì có chăm sóc nó sẽ rất lâu dạn và thậm chí cũng chẳng thành mồi được. Con nào tróc mồng, tróc mỏ, trọc lông đầu "nhảy như ngựa" thì cũng khó mà dạn được, nuôi chỉ tốn cơm gạo mà thôi.

Last edited: 23/1/15
    motngaybinhyen and BAONHJ. like this.
  16. đổquyên

đổquyên New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chao may tien boi. Em cung moi tap choi quốc duoc 2 thang roi ngay nao cung di bay nhung kg an thua. Cho minh hau het may em quốc dieu co cap co doi no cua kieu o may bui lum ke ben em doi hoai ma no kg chieu lai cho cai loa. Mong may bac chi giao