Mồi Đan Hà mới của em

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi hcongthuc, 13/8/12.

1. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Em mới uống nước thay cơm ôm em này về nhà, các bác xem và cho ý kiến ạ
    Gặp em nó từ lúc bổi, đến lỡ rồi đến lúc bắt được chim, thế rồi cái duyên cứ làm mình nghĩ đến em nó. Lúc thích thì lại không được, cuối cùng ông trời cũng thương cho em nó về nhà em.
    Là một con chim phải gọi là không biết đấu, không biết phân biệt, tóm lại nó là con dở hơi:
    Ráp chim đấu gù thì em có mà 10 trận thua cả 10, lúc nào ngứa cựa lắm thì làm 3 sạc, còn không khỏi gù luôn. Ráp con bổi vào cũng không thèm gù. Mang mồi lạ đến treo ở nhà cũng mặc, mày muốn làm ghì ở nhà tao thì làm. Thế nhưng có con bổi gáy vọng xa xa lại ngóc cổ lên gáy gọi. Gà mẹ to cả 2, 3 kg khi hạ thổ ở sân cũng kệ, thò đầu vào đòi ăn thóc là phạch, cục.. gù..cục.. gù..
    Có lần treo lồng gần tổ Chàng làng, bà Chàng làng bay vô đá búa lua xua. Cậu ta làm một trận như đấu với chim cu làm mấy anh em cứ dòm mãi không thấy con chim nào đâu, hóa ra là Chàng làng. Em hái mấy trái cây rừng gác vô mặt lụp cho ăn, tự dưng chồm dậy cứ chạy vòng quanh chùm trái cây gù lấy gù để - Bó tay không giải thích nổi.
    Bìm bịp thì hồi mới đi tập dính nhiều quá đâm ra nghiện thì phải, thấy bìm bịp lơ luôn, nhảy vô dính lưới thì ngồi trong lồng rỉa lông.
    Kết luận em nó đúng là Dở hơi hihi.
    Em nó mắt lồi, Chân cao, dán 3 cái lông quy 1 bên cánh (có 2 cái ngay ngoài biên nên bị lông ngực phủ hết rồi ạ)
    Đây là hình em nó
    Lúc còn là bổi lỡ
    Hiện giờ
    và vài con bổi của em nó trước khi về nhà em ạ

2. hiepkhachh@nh

hiepkhachh@nh Active Member

Thích đã nhận:
    98
    bác Thức cho em hỏi con này nuôi bao lâu thi nổi vậy,em có con giống giống con này mà nuôi 2 năm nay thỉnh thoảng mới gáy gọi và gù vài sạt chơi thôi,cũng hơi điên tiết vơi nó

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ke ke con này tạm dc chẳng có gì cả =)) 2 cái ấy ấy đâu k em chém te tua con cu nay luôn=)), con cu bác có bộ hình chuẩn cặp mắt có thần với cái chỉ mắt của con mồi lỳ có đá tét đầu nó cũng cười toe tóe đúng là dở hơi thật.

Last edited: 13/8/12
  4. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Cái này thì còn tùy tay, tùy địa hình nuôi nữa bác ạ. con mồi này chủ cũ bắt từ lúc là chim tơ, có tật xoay gù đúng nghĩa luôn, cứ đứng trên cành thế dài khoảng 40cm vừa gù vừa xoay vòng tròn từ đầu cành đến cuối cành coi rất vui. nuôi khoảng 1 năm nổi thì bị xổng ra ngoài dùng mồi đánh không được, sau đó chờ làm cặp với mái thì lại đánh được, nuôi khoảng một năm rưỡi nữa thì lên mồi. thời gian năm rưỡi này rất chập chờn, có lúc chủ cũ chán đến nỗi mang vô rừng đi tập đến trưa không thèm lấy về, chiều lại thấy đang đấu với bổi bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:53 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:44 AM ----------

Ay da da, bác cứ chém thoải mái đi, nhưng em báo trước là thung của con này nằm ở một bên vác đá và dưới là một con sông ở tận trong thâm sơn cùng cốc (tên Đan Hà là vùng Đan Phượng - Lâm Hà - Lâm Đồng). bác có sức để leo vô đó chém không hè hè. cho em ứng trước 1 ấy đi được không bác Phi?

hhhnam, cucuom, kienkhanhhoa and 7 others like this.
  5. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Hịc, cuối cùng rồi cũng lôi được nó về rồi àh Thức.
    Mà anh thấy ông tướng ấy kiên quyết lắm, sao lại có lúc mủi lòng àh ...

6. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    hí hí, đúng là thời cơ đến anh ạ, tự dưng gọi cho em rồi kêu đến bắt đi, lúc đầu em còn không tin. được cái anh bạn ấy cũng tình cảm hữu nghị, bữa nào rảnh anh em mình đi thử cái anh hì

cucuom, kienkhanhhoa, hungvcb and 5 others like this.
  7. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Chim đẹp quá em, chúc mừng chúc mừng. Vài bữa nữa anh đi ĐàLat thúc gù nếu có dịp anh em mình giao lưu thúc gù chơi em nhé =))=))

cucuom, hungvcb, junsochun and 4 others like this.
  8. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Ok bác, khi nào lên nhớ gọi cho em nhé..........................................

kienkhanhhoa, cucuom, PHIOMON and 2 others like this.
  9. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    àh con chim dở hơi này đó phải ko? bảo chú bắt 2 năm trước thì ko chịu giờ này mới bê về. con mà hôm ở nha tờ rang chú thụt thịt với anh chứ gì. chuẩn ko cần cân vành há há, khi náo chán em nó thì gởi xuống anh hành hạ nó cho. chú làm cũng nhanh ấy chứ, thía ko anh bảo mà ko nhanh chân nó nó đổi ý liền, như anh nè thích là nhìn ăn nhịn uống cũng phải bưng nó về.

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:24 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:22 AM ----------

con này nước gù của nó đúng cứng như khúc gỗ roài, chúc mừng chú,anh đợi chú alô mà chú alê hấp em nó roài.

cucuom, kienkhanhhoa, hungvcb and 4 others like this.
  10. thần đồng

thần đồng Member

Thích đã nhận:
    81
    nhìn các bác toàn chim với mồi chiến mà thèm thôi thì ngắm cho vui vậy. điều kiện không có đành chấp nhận

11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cánh bự ít gáy lắm keke bác bỏ em nó đi cu mồi mà ít gáy em chê ngay chít chưa mau mau đi k em chém nữa ah

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:34 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:29 PM ----------

chơi cu nó thế muốn mua con nào đừng làm quá cứ từ từ keke lúc đầu phải đòi cho kỳ dc sau đó k nhượng thì đừng hỏi chi nữa keke thế nào người có tâm cũng nhận r bác buồn dỗi hờn rùi ae mà con cu nào k nhường chứ=))=))

12. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Sau nửa tháng chăm sóc, hôm nay em nó cũng cho được vài hơi, gửi lên chia sẻ với các bác, nhờ các bác thẩm âm dùm em với ạ
    Đây là đoạn mp3 gọi và thúc của em nó, em quay bằng điện thoại cùi nên hơi thiếu bass chúc các bác thông cảm ạ
    http://uploadfile.vn/1iKL

Vài hình ảnh bây giờ, có vẻ bớt uể oải hơn rồi hihi

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:12 PM ----------

Last edited: 30/8/12
  13. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    chym đẹp , chym đẹp bác Thức àh . quá chuẩn . ráng tập lại em nó theo ý mình. chúc mừng bác nhé

Đảng Cu, PHIOMON, Thu HY and 3 others like this.
  14. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    ái chà, dán cách cơ đấy, lại tìm được hàng dữ rồi, chú thức chịu khó ghê, dạo này anh cũng đi lùng hàng mà không ra em à

15. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Đúng là cảnh Lâm đông thơ mộng quá, Ước gì có cô nào thương a, a lên làm rể luôn hehe. Sao chỉ thấy con này gáy rao với thúc thôi mà không thấy gù nhỉ. Nghe nói nước gù của con ôn này kinh lắm mà chú Thức, lỡ rồi thì e cho thêm một file gù nữa đi, làm a mất cả hứng. Cố gắng chọc cho nó gù, Không gù thì gọi lão Thiện Bảo Lộc mang con nào lên cho nó đấu mà thu âm e àh.

Last edited: 11/9/12
  16. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Con này chắc phải thò gậy chọc nó nó mới gù quá bác Kiên, ra rừng thì nó chơi nhưng ở nhà nó gọi và thúc cho là may lắm rồi đấy ạ, chắc phải để khi nào ra rừng ghi âm lại quá, mang chim mồi ra nó có bao giờ đấu lại đâu ma, kê còn không thèm gù bác ạ

17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    con này của chú chẳng được cái nết gì cả, chỉ được cái mẹt trận hơi bị lỳ và cái nước gù đến hơi thở cuối cùng. nhưng bộ quy em này cũng liệt vào mấy thằng tưng tưng hứng là anh chơi hết chai, không hứng anh chỉ phá mồi. con này chú bê về cũng nhanh đó chứ, cứ ngỡ anh bê em nó về BL rùi. có em này trong tay thời gian tới chú tha hồ mà nuôi bổi dữ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:12 PM ----------

con này nó đã ko chơi thì thôi, buông sào ngồi lạy nó cũng chẳng thèm gáy, nhưng nó mà chơi là có thằng chết. bài bản nước non có nhưng tạm ko dày, nước gù thì khá là cứng, có thể nói là cứng như những cái gì cứng mà không mềm chú thức nhể.

18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    qui chẻ tè le hoho mỏng mỏng màu mè nhạt nhạt nó gáy te te chứ không tu tu bác ơi lo mà lo cu mái đi để em con ngựa bất kham này đê, ngựa bất kham mà cứ cho ở trong chuồn sao dc... nhìn nó buồn buồn rùi kìa hoho.

hungvcb and hcongthuc like this.
  19. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Tiện đây cụ Thiện và Cụ Phiomon chém giúp em con này, ở nhà thì cũng chiêu, thúc, thi thoảng làm sạc gù, nuôi cũng lâu rồi mà chẳng thấy căng, nên chưa cho đi hóng gió rừng lần nào, Xin lỗi Cụ Thức nhé, em ké chút.

Cảm ơn các Cụ!

hungvcb, Đảng Cu, proton and 4 others like this.
  20. hcongthuc

Thích đã nhận:
    6,782
    Mái thì mái mà ngựa thì cứ ngựa chứ bác Phi, em thấy hình bác rồi, nom có vẻ hơi thiếu thịt, bác cố gắng ở nhà đừng đi rừng nhiều mà còn vỗ béo haha. ơ hay, cái con chim chứng này mà lại có nhiều bác quan tâm đáo để, bác nào cũng phải chưng chứng như em thì mới chịu được nó hihi.
    @tronggiap: có ghì đâu bác, càng đông càng vui mà cám ơn bác đã chia sẻ.

Last edited: 12/9/12