mới gia nhập box chào mào :d ... Mong các bác chỉ giáo cho :P

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi LTBT, 19/9/11.

1. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Tình hình là nuôi chòe lửa chán qá :| , chim đang thay lông nên không có chim để chơi . Nay muốn nuôi thêm chào mào cho vui . Các bác cho hỏi : Giá 1 e chào mào bổi bây h bnhiu ạ ( chim bình thường đó ) , giờ còn má trắng k ạ ( e nge nói mới tập chơi nên muốn nuôi má trắng trước ) , cách chọn trống mái 1 cách đơn giản ạ , ở HCM thì có chỗ nào bán chào mào rẻ + uy tín thì chỉ e với ạ ... Chỉ có nhiu đó câu hỏi thôi , mong các bác giúp giùm cho thằng e mới tập chơi này ạ !!! Cám ơn các bác nhiều :X

2. khuyenkhuyen

khuyenkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    251
    em k biết về giá cả mấy
    mới chơi thì chơi má trắng cũg dc nhưg phải ép giọng cho hót
    k thì nuôi cm đuổi cũg dc bác ạ
    chọn đực thì em chỉ biết là chọn con nào đòn dài, chăm hót và có đốm đen ở lưỡi
    k biết có sai j k . các bác sửa cho em

LTBT thích bài này.
  3. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    các tiệm chim hiện nay bán chào mào có nhiều mức giá: 50 k bèo nhất (em mua ba con rùi), 100k, 120k và lựa lên lồng riêng thì 250 k, 400k...

LTBT thích bài này.
  4. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    -Uy tín:
    +tiệm chim Rắc, nói anh Rắc lựa cho 2 chú thì chắc chắn có 1 trống (Mình tự chọn thì sẽ là 2 nàng đó).
    +tiệm chim Vũ Loan: chim Huế đã ra lồng riêng, phần lớn là trống, nhưng giá hơi cao. Dân đã từng chơi nên mua ở đây nếu không muốn công sức đổ sông đổ biển.
    -Rẻ: cuối đường Cộng hòa đi lên Trường chinh, nguyên dãy bán chim luôn. Bạn dạo từng tiêm một, tiệm rẻ nhất là 80k/con nhưng bạn mua 3con sẽ còn 70k/con. Dân mới vào nghề như bạn nên mua ở đây.
    Còn mái or trống thì cao thủ bắt trong lồng hỗn độn như vậy cũng hên xui thôi bạn à.
    Trên này họ bắt chim rất hay, họ dùng bình nước tưới cây xịt vào con chim bạn chỉ, cho ướt mem để khỏi lộn và dễ bắt nữa nhưng về nhà cũng mau tẻo. Vì vậy bạn nên mua vào tầm trưa, lúc có nắng về nhà tắm em nó luôn.
    Kinh nghiệm bạn nên mua khi trong lồng có nhiều chim (mới về), nếu ít chim quá thì hãy xin số đt của từng tiệm rồi gọi điện, khi nào chim mới về thì hãy lên mà lựa. Còn nhiều thứ khác nhưng bạn căng cứ vào bi nhiêu đó mua thử 1 cặp về nuôi xem sao. Mong sớm gặp bạn ở cội chào mào. Thân.

LTBT and mimoc like this.
  5. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    bác aolinhxanh nói chí phải chí phải
    nói chung là mới nghiên cứu thì nên chon con thuần thuần mà chơi
    không lại nhanh chán bạn à

LTBT thích bài này.
  6. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    thx all ... bác aloxinh cho e hỏi tiệm vũ loan nó nằm ở đâu ạ !

7. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Ngay ngã 3 Lũy Bán Bích - Âu Cơ (Từ đường Trần Hưng Đạo đi ra quẹo tay trái 4 căn nhà). Mới về nhiều CM Huế trưởng thành trưa nay. Còn nhiều lắm bạn à. Nếu ranh bạn ghé qua xem, thấy ngta lựa đông quá mình không mua duoc con nao hết. hic....

Last edited: 21/9/11
  8. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    giá nhiu 1 con vậy bác !!! e mới mua 1 e má trắng trưa hom qua ( giá 100k , chủ tiệm bảo là trống ) , về nhà đến h lúc bay nhảy nó kêu ót ót liên tục , k pít lá trống hay mái nữa. E dc 1 a kia chỉ là bắt e nó ra để bụng nó hướng xuống đất , thả lỏng tutu r bất ngờ up lên nếu lông đuôi nó xòe ra thì là trống . K pít zậy đúng k

9. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Cũng phải tuy loại chim theo vùng chim già rưng hay bánh tẻ thì có giá tương đương ( bổi hay hay dở giá cũng khác nhau bạn.
    trống mái thì chon xác xuất thôi chờ ra giọng mới chắc được.
    Chú bạn nhanh chọn được chim hay!

mrtran, Phonglong and thocuongts like this.
  10. LTBT

LTBT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    thks bác ... hnay e nó đi gió + xổ giọng hết bủi trưa :| , giọng như thế nào là trống hả bác ? E nge e nó đi 1 lần 5 âm thì phải :d

11. aolinhxanh

aolinhxanh Active Member

Thích đã nhận:
    55
    Làm 1 clip lúc em nó xổ đi bạn, để anh em trên forum đánh giá cho. Nhà bạn ở đâu, nếu gần chỗ mình, mình ghé xem giúp cho. Thân

AlexandreCiskob thích bài này.
  12. tung1978

tung1978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    478
    Nhiệt tình quá , chúc bạn có chim hay và những người bạn yêu chim...

AlexandreCiskob thích bài này.