Mồi lên nhanh và mồi lên chậm

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi PHIOMON, 4/2/12.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    :x em xin ý kiến mấy bác nhé..chim bổi bẩy về ngày hôm sau đã chịu gù, có con cả năm mới chịu...loại chỉ hơn 1 tháng đã như mồi lỡb-(...con thì bốn năm năm là ít thấy là chỉ biết chăm lúa chăm nước tới chứ khỏi có hy vọng:crying:..em chỉ nói chú gáy mình nghĩ là hay nên nuôi thôi chứ cùi cùi một năm- hai năm mà thấy hết lúa là cho lên đường=))...theo em nếu đã là chim hay một năm mà không nổi (gù thúc không sợ bất kỳ con mồi nào chỉ có là em nó chưa chuẩn lồng)thì em loại..:devil:=))=))con em post lên là cỡ 4 tháng hichic còn 7 tháng nữa em phải lên đường=;=;...:laughing:.=))

2. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Tôi lại khác bác! tay tôi nuôi có con tròn 5 năm mới nổi, nhưng khi nổi lên rồi thì chơi tưng bừng ngay! Bạn chơi của tôi nuôi một con sang năm thứ 6 hay thứ 8 mới nổi ( còn này sau đó bác ấy nhường cho bác Lôcabc nhà ta đấy!) nhưng chơi rất tuyệt. Quan điểm của tôi là: chim hay ở ngoài rừng mà mình biết được nước chơi, nuôi! nuôi! và nuôi mãi, nổi lúc nào chơi lúc đấy, chả cần sốt ruột là gì cả! " Nuôi chim dưỡng trí" mà bác!
    Chúc bác vui!

3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    mà em thấy cục phân chim phải to mà có mấy cái chấm chấm li ti trên nó, nếu nó nhỏ mà thấy có hình xoắn khó nổi lắm phải không ah...

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:59 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:56 PM ----------

khôn tin thì em post mấy con vài tháng gù sối xả..ị cục nào cục nấy nhìn thấy phê..bây giờ em còn nghiện thêm cái tật nhìn cứt cu mỗi ngày=))

4. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    mồi em chơi ầm ầm mà phân thì nhỏ síu.chỉ nghe nói mấy chú như thế có lực mà thôi.theo em phân chỉ đánh giá được độ nổi và bền của chú nó.còn nhỏ lớn thì tùy chú hay sao ấy.trước em cũng quan niệm như bác,nhưng từ khi có con mồi em thì quan niệm đó mất đi.có thể cũng chỉ là cá biệt,nhưng con mồi thứ hai của em phân cũng không lớn lắm.

5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con cu ATM nhanh nổi lắm bác namnhi ơi=))...mấy bác cu mồi có bị bịp, cắt hay lele thì cũng đừng bỏ bổi nhé, chia sẽ kinh nghiệm cho ae trên đây với =))
    thứ tự cu nhanh nổi khi về nhà:
    -lông nhanh bóng mượt nhất là qui bó sát.
    -tướng phủ gối mình bắp, chân to khô mốc thêm tím thì đã.
    -phân to(giờ hơi nghi ngờ vì có bác nói) và phải đều nhau, có khi phải đem cân.
    -tới cầm lồng thì tròn mắt ngây ra. không xòe đuôi hay ị(sợ):).
    -kề cu bổi khác thì vươn dài cổ ra phía trước xù lông lưng chân thì nhấp nháy không yên(gù luôn=))).
    -máng đâu cũng thúc gáy gọi...có chim mồi nào gù thì thúc kèm tới tấp.
    -cầm lồng đi đụng bổi thì gù rướt gù phóng thúc hự hự, bổi chạy thì gọi ý ới..bổi về gù như muốn ăn thịt bổ...bắt bổi do bổi sợ quá bay hết nổi té luôn=)) tới đây không bít nổi bằng con cu ATM chưa bác =))

tungtb, nhanhotgl, nammaf1a and 7 others like this.
  6. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Các bác xem thử con này giúp em mau hay chậm nổi nhé

7. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Em thì thấy cái loại mà cườm có mấy hạt trắng còn toàn đen là lâu nổi nhất em có 2 con bổi loại này,con thì năm rưỡi con thì 2 năm mà mới hôm qua mới nghe tiếng gáy đầu tiên của em nó nhưng vì em nghĩ loại này lên mồi thì gù khiếp lắm..nên.......nuôi khoảng 10 năm xem sao...???hehe

8. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Vụ chân khô mốc này, theo quan điểm của em thì có cần phải khô mốc không ???

Em chỉ cần chân to, tím là ok rồi. Vì theo quan sát của em thì vảy chân chim cu là vảy có thể thay, chứ không phải vảy chân gà. Cái nhìn mốc đó là vảy chim chuẩn bị thay. Tất nhiên thời gian thay không phải là nhanh như thay lông.

Em quan sát có vài chú khi mang về thì không mốc nhưng 1 thời gian sau mốc lên và từ từ mốc hết cả chân.

Last edited: 9/2/12
  9. ngoc_minh

ngoc_minh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    267
    Chim chân khô mốc đa số là chim hay đó các bạn , kết hợp với một số đặc điểm mà bạn PHIOMON đã đề cập; tiêu chí 'sợ' thì còn tùy , nếu sợ người mà không sợ bổi thì OK tuốt . Rất tâm đắc với chuyên gia Nam Nhi đã biết hay ngoài rừng rồi thì lâu nỗi mấy cũng nuôi, khi nuôi mà nỗi rồi đó mới là kỳ công, thân chào.

hungvcb, PHIOMON, mienque.nct and 2 others like this.
  10. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Gì chứ vụ biểu hiện chim nhanh hay chậm nổi cuhobo cũng biết được chút ít,tham gia cùng các bác cho vui nè.
    Cuhobo không để ý lắm đến những biểu hiện mà bác PHIOMON đề cập ở trên mà chỉ quan tâm đến cái mặt con chim thui,cái mặt nó thể hiện con chim khó tính hay dễ tính,vậy mặt con chim có cái gì:
    Gợi ý nhé: nhin vô mặt con chim ta thấy mỏ,đường chỉ mỏ,mắt,cái đầu. Nếu để ý ta cứ nhìn thật kỹ cái mặt con chim dễ tính(tỉ lệ thuận với mau nổi) và con chim khó tính ( tỉ lệ thuận với lâu nổi) nó khác nhau khá nhiều đấy. Từ đó ta sẽ phát hiện ra những đặc điểm của con chim nhanh nổi hoặc lâu nổi.
    Và đây là dẫn chứng cụ thể nè:
    Cái mặt con chim mau nổi:
    Con bổi này cuhobo mới nhập hộ khẩu cách đây 2 tuần. Tuy là rất nhát người,cứ có người đến gần là em nó tung giẫy làm quy,cườm rụng tơi tả nhưng chỉ cần treo lên cao xa người là gáy liền. Đến hôm nay thì thúc(gáy trận) với chim mồi rồi.
    Đây là cái mặt em nó.
    Còn đây là cái mặt con chim lâu nổi:
    Con này đã 2 năm tuổi lồng rồi nhưng rất khó tính tháng 3 gáy vài tiếng rồi nghỉ đến tháng 6 gáy vài tiếng.
    [​IMG].
    Đây là một trong những trải nghiệm rất thực tế cuhobo muốn chia sẻ cùng mọi người hy vọng giúp ích phần nào những thắc mắc của ae.
    @ Bác PHIOMON! Không biết ý bác nói đến con cu ATM là con cu thế nào? cuhobo chưa hiểu mong bác giải thích cụ thể hơn.

11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    con cu ATM là con cu =)) nằm trong thẻ ngân hàng nhanh nổi nhất đó bác hihi em đùa đó mà... bác cuhobo ơi mấy con cu dể tính đó em không nuôi đâu hehe,, em là nuôi mấy con khó tính đó mà cấm giãy nhé chỉ được đứng gừm gừm thui, theo em mấy con đó rất lỳ đó, bác phải gần gủi em nó hơn, khỏi dấu cho ra chổ thoáng mát không che chắn thì nó sẽ bớt đề phòng bác mà ung dung phóng kèm =))

anchoichamcom thích bài này.
  12. cuhobo

cuhobo Hội trưởng cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    9,128
    Hị hị! Hóa ra là vậy. Bây giờ cuhobo mới hiểu con cu ATM là thế nào. Qua cách giải thích của bác tớ cũng phần nào hiểu được cách lựa bổi mà nuôi của bác ( cũng giống cách của bác Nam Nhi phết đấy nhỉ).
    Đôi khi con cu ATM theo cách đùa của bác chưa chắc đã là giải pháp tốt nhất của dân chơi cu gáy đâu bác ợ. Theo khảo sát của cuhobo với khá nhiều người chơi cu gáy chuyên nghiệp về cách lựa chọn thì có kết quả như sau:
    Người chuyên mua cu gáy mồi để chơi thì ở Level 1.
    Người chuyên ra rừng nghe,bẫy gáy bổi về nuôi nổi để chơi thì ở Level 2.
    Người chuyên ra vựa chim lựa gáy bổi về nuôi nổi để chơi thì ở Level 3.
    Người chuyên sưu tầm gáy bổi của người khác đang nuôi chán,loại bỏ về nuôi nổi để chơi thì ở Level 4.
    Sơ sơ vậy thì bác PHIOMON cũng tạm hiểu bác hiện đang ở Level mấy rùi bác nhẩy?

13. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hehe em thì khoái lv1 hơn vì như thế thì con cu mồi nó càng ngày có giá trị và anh em ta càng lúc muốn tìm cu mồi hay dẫn tới đam mê hơn nữa để thi thố ganh đua và để nổ và gáy cú cù cu nữa =)), chứ như ngày trước em chưa mê cu thì con mồi làm gì có giá đó, nên nhìn cu thủ te tua như cu bổi giật lưới ấy=)), giờ thì ông nào ông nấy đi xe du lịch bắt cu không té luôn.ôi lạc đề rùi em trở lại nhe:
    -đúng như bác cuhobo nói con cu mặt nó ục ục và tròng mắt co co lại khi gặp cái gì nó sợ chứ không phải như lúc nó gù đâu..đít thị con cu lâu nổi vì nó đã sợ rùi=>> chỉ cần nó có cái mặt của con cu tỉnh như sáo ở trên thì nổi ngay; còn con cu mặt tươi như hoa kia(nhưng lại gần thì cái mặt nhìn xanh như đít nhái=))) thì chỉ gáy trộm thui nó đa số nhảy kinh lắm, nếu nó dc cái phần dạn của con cu mặt ục ục thì nổi......
    vậy theo em con nhát thì ta chùm kín để trong nhà,không tiếp xúc nhiều chừng nào gáy mạnh thì làm wen em nó; con mặt ục ục trùm tránh gió mưa thui nhưng để thấp ngang tầm mắt ngoài hiên, ngày nào cũng cưa cẩm ẻm vì loại này gù rất nhanh(về vài bữa đã gù) nhưng nó lên xuống xình xịch

---------- Bài viết thêm vào lúc 01:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:56 PM ----------

bác nào có bí kíp nhớ tung ra nhé không là nuôi cu không nổi đâu đấy =))

cuhobo and motngaybinhyen like this.