Mồi lỡ

Thảo luận trong 'Chim cu gáy mồi - cu gáy đấu.' bắt đầu bởi NAMNHI, 21/10/14.

1. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Sau một thời gian chú mồi què chân do đạn súng hơi bắn lúc còn là chim rừng đã không còn trong cõi dương gian, phần thì bận, phần thì chưa có thời gian đi tìm, mãi một thời gian sau tôi mới tìm được chú mồi lỡ này.
    Không có gì là nổi trội, lại có phần chứng chim, nhưng méo mó, có còn hơn không. Hi vọng là sau một thời gian chăm bẵm, nhưng không nuông chiều có thể, nó sẽ là con chơi tạm được cho đỡ nhớ rừng chăng!
    Mời các bác bớt chút thời gian đánh giá giúp vì dạo này mắt đã kém, đeo kính lão nên nhìn chim không còn được như xưa nữa. Ôi tuổi già, nó chẳng chừa một ai cả!

Vâng! mong các bác chỉ dạy giúp để cháu nó tiến bộ, để chủ nó có cái mà mang vào rừng chơi với chim rừng cho đỡ nhớ ạ! trân trọng cảm ơn các bác đã ghé thăm topic!

2. Hai viet

Hai viet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,466
    Chào cụ Lan , ha...ha..ha hôm nay mới coi được cu cũa cụ , mà còn được chém vô tư ...ha...ha..ha chim đẹp quá , nói chung là chim đũ nước , khi em nó dồn thì mình chĩ né , chứ sao mà đếm kịp , nước tiền tốt , nước hậu cứng gù , chim không chứng đâu bác Lan , chĩ có chũ có thễ chứng ....hi..hi..hi đũ 50 kí tự rồi , Thân Hai Việt

3. trâuđiên

trâuđiên Member

Thích đã nhận:
    78
    Thay oi faj gjong kjm fa thuc nhat ko thay.tjeng gay nhanh.hjnh nhu ko co hau thay nhj

lananhngk, ancugay, hahai and 4 others like this.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    đoán chim giọng thổ...bài bản kèm sơ sơ..chuẩn mồi lèo lá mạnh...nước gù khá..có nhu cương ít hổ báo...chim dễ ụi...chúc bác mau tập em lên mồi.thân bác

5. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác Hai Việt đã bớt chút thời gian nhận xét và nhẹ tay với cháu nó ạ!

Chúc bác vui!

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:56 PM ----------

Cảm ơn bác PHIOMON!

Giọng chú chim này chỗ em gọi là thổ pha bác ạ! Nhân đây cũng xin thưa với các bác là ở chỗ em khái niệm về giọng chim cũng đang còn sơ sài lắm!
    Đặc thổ thì chia ra thổ bầu, thổ đồng, thổ rền, thổ gầm, thổ....! he he, những chú chim đó gọi là đặc thổ
    Loại thứ 2: Thổ pha: giọng lớn, âm không trầm hẳn như đặc thổ ở trên nhưng to rõ và vang xa
    Loại thứ ba: Giọng cao hơn với loại thứ 2 một cung bậc, cũng vang, xa gọi là kim pha
    Loại thứ tư: Kim,.... trong loại này thấy phân biệt rõ hơn là kim vắt còn lại thì hình như gọi tất cả là kim ( đơn giản vậy)
    He he! đơn giản vậy thôi, chỉ thấy mỗi giọng thổ ( đặc) thì có nhiều thổ, còn lại thì phân chia chỉ mang tính chất tương đối vậy thôi: Khi nào có thời gian, tôi sẽ thu âm và Post lên để minh họa cho vấn đề này!
    Chúc các bác vui!

6. hoang cao

hoang cao Hội cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    6,192
    Tướng tá đẹp quá. Chuẩn mồi cây rồi cụ ạ. chúc mừng cụ.....

7. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Cụ NAMNHI đưa hình con mồi lỡ này lên sao ai cũng khen hết vậy nhở???? Con này có gì mà đẹp nhỉ được mỗi vạt cườm rộng, sa và nhuyễn. Cái mỏ thì bé tí thẳng đơ, lông quy thì sin sít, xếp chồng lên nhau hóa ra con này lắm mồm, gáy cả ngày nghe nhức đầu lắm. Chân thì to, ngắn tủn đã thế lại còn sậm mầu, ngực to đùng to đoàng nay mai ra rừng mải đấu đá, đeo bổi đến luc chủ mốn về vẫn chơi. Đã thế lại cổ thắt....ôi giời túm lại là không nuôi được đâu cụ NAMNHI ợ. Em là em khuyên chân thành đới hiiiii

8. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    Em này may mắn mình đc nghe rùi : chim thổ pha tốt tiếng, dầy lèo nước rước và rút chim rừng nhanh nghe phê , nước hậu chưa thấy ( vì chim chưa chung cây ) hehe

9. Văn Linh

Văn Linh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    827
    Ối dời ơi, chim gốc miền Bắc. Đây là mẫu mồi cây em đang tìm bấy lâu nay mà chưa gặp đây. Cu đẹp quá bác NAMNHI ơi ! Bác đầu tư cho nó cái kiốt khác đi !

Last edited: 22/10/14
  10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác đã có lời động viên,em nó còn phải cố gắng nhiều bác ạ!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:59 PM ----------
    Tại các cụ rộng lòng chiếu cố với người mới có mồi lỡ chơi đấy chú ợ! he he!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:04 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:01 PM ----------
    He he! mồi lỡ mà chú, chủ cũ của nó mới chơi và mang nó đi bắt được vài con thôi, nhưng tại cái tội của nó to lắm vì kê với con khác không gù, có hôm mang ra rừng chẳng thèm gáy nên mới tới lượt mình chơi thôi chú ạ!
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:04 PM ----------
    He he! cảm ơn bác có lời động viên em nó, mới là mồi lỡ nên phải còn cố gắng nhiều mới thành chú chim mồi chơi được bác ạ! vì vậy nên mặc dù đã sắm cho em nó một cái lồng bẫy mới nhưng cứ để lồng này đi tập thời gian nữa đã bác Văn Linh ạ!

Last edited: 22/10/14
  11. NHAT DUY TH

NHAT DUY TH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,204
    Bác có duyên với em nó rùi nhưng xuống dưới em chưa có duyên với bổi hihi từ dạo về mà k cho đi tập à Anh ? Đầu mùa năm tới lên xem nó bắt bổi mới đc hehe

12. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Chúc mừng mác Lan có thêm mồi mới.
    Con này thì bài bản ổn roài, cấp người lực lưỡng, cườm-mỏ tốt, lắm mồm đây; chơi có vẻ tỉnh chim.
    Nhưng nhìn cấp người, cảm thấy: Con này có nước đánh nguội: Xa cầu máy cánh.

Last edited: 23/10/14
  13. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    HE he! hi vọng là sang mùa bẫy sang năm thôi chú ợ, còn bây giờ thì hơi bận, với lại hết màu bẫy rồi, chim cắt nhiều lắm, sợ bể rừng nên không cho đi tập nữa chú ợ!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:37 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:24 AM ----------

Cảm ơn bác Thu HY đã ghé bộ tới thăm và có lời động viên cháu nó, cũng có thể nó có nước đánh này đấy bác ạ, nhưng chắc phải mấy năm nữa mới có kinh nghiệm chơi được nước này, khônng phải con mồi nào cũng khôn ngoan được vậy ngay đâu bác nhỉ! Theo quan điểm của tôi thì mồi chiến khôn ngoan chin chiến trận mạc bắt hàng mấy chục bổi trong đó phải có những con bổi trận khôn ngoan chung cây ra hết nước đáu với mồi thì mồi mới biết nước đánh nguội ( bao gồm không gáy, lông xù như lông nhím lượn trong lồng hoặc không gáy, đầu chúc xuống, phùng mang, trợn mắt, đuôi chổng lên trời cánh giật giật và lượn,....) và khi rừng tức tốc nhảy vào lưới lúc đấy nó mới gù lấy gù để bác ạ!
    Nhưng nếu nước lừa chim sớm quá thì sát bổi cũng không khoái mấy vì không đã tai nghe, không đủ độ phê bác nhỉ!
    Dạo này cây cối thế nào rồi bác Thu?! lại sắp đến mùa cắt giật rồi bác nhỉ!
    Chúc bác vui!

14. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu có con nào thế này mà không thích thì đưa đây nhe NAMNHI kkkk:laughing::laughing::laughing:

lananhngk, PHIOMON, hoang cao and 8 others like this.
  15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    He he! Cũng tìm thấy một con mồi lỡ của ông anh, cườm cao, dáng đẹp nhưng nước lừa chim rừng sớm quá nên băn khoăn chưa cho nhập hộ khẩu đấy bác ạ!

junsochun, lananhngk, PHIOMON and 9 others like this.
  16. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Con này nước nôi, bài bản dày, có gù rước, thúc kèm nghe như "máy khâu" chim về nghe sướng lắm đây! Chim bền bỉ, xiêng gáy Bắt chim nhờ dặm kèm, bài bản là nhiều. khả Năng gù của em này chỉ ở mức trung bình khá, thúc rồi gù, tráo qua trở lại. chim sát bổi, nhưng lông lá còn yếu quá ! Bộ râu ria chỉ mép yếu ...........thân bác NAMNHI

junsochun, lananhngk, PHIOMON and 9 others like this.
  17. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Cảm ơn bác Thinh_DL đã có lời nhận xét về cháu nó! chắc chắn cháu nó còn phải luyện tập nhiều thì may ra mới đáp ứng được lòng mong mỏi của chủ nó bác ạ! Mồi lỡ họ chăm kém quá, về nhà em chăm lại mà vẫn chưa thay xong lông bác ạ!

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:47 PM ----------

Giọng thổ pha, thúc nhặt, thiếng gáy tương đối gấp và gáy gọi đủ bốn tiếng bác à!

lananhngk, PHIOMON, hoang cao and 6 others like this.
  18. Thinh_DL

Thinh_DL Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,494
    Em mà cứ mua chim về là y như rằng phải bỏ mất mùa lông chăm lại mới chơi được theo ý mình được! ........chúc bác mau thu phục em nó hihi

lananhngk, PHIOMON, hoang cao and 7 others like this.
  19. Thu HY

Thu HY Hội trưởng cu Hưng Yên

Thích đã nhận:
    6,409
    Dạ tuần trước được nghỉ 2 ngày cuối tuần, làm được nửa vườn rồi bác Lan ui. Cuối tuần này làm tiếp chắc gần xong vụ cắt giật. Cây của em chỉ thích "Cắt Giật" thôi bác.
    Công nhận chim xứ Thanh lâu nổi thật bác, con Thổ Sấm bác tặng vẫn chơi gật gà gật gù chưa nổi hẳn. 4 mùa hoa Cải rồi mà nó mới thay lông có 2 lần. Bây giờ đẹp zai lắm roài, gù rất êm, trong tiếng. Hy vong 2 mùa nữa sẽ là chiến binh rừng xanh...

lananhngk, PHIOMON, hoang cao and 5 others like this.
  20. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Khi nào có điều kiện mời bác vào chơi, em cũng đang trên đà phát triển vườn, có mấy cái phôi non và cũng đang tập tành cắt cắt, nuôi nuôi nhưng mà cũng vui ra phết bác ạ! bác mà bớt chút thời gian vào được tiện thể nhờ bác tư vấn giúp mấy đường cơ bản cho cái một cái phôi đang làm đau đầu em với NHATDUY_TH mà chưa ra đường lối được bác ạ! He he!

Thu HY, lananhngk, PHIOMON and 5 others like this.