mới mê thì bắt đầu từ em nào đây các pák

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi cavaem, 19/9/07.

1. cavaem

cavaem Member

Thích đã nhận:
    0
    bắt đầu mê rồng
    nghe nhiều tên nhưng vẫn chưa fân biệt đc
    lâu rồi thì em có nghe Ngân Long, giờ thì Cao Lưng - Quá Bối...rồi 5 màu cơ bản: kim, hắc, huyết, hồng, ngân...
    Vừa rồi có thấy Kim Long của mr manhlong
    xin hỏi các pák, bắt đầu chơi thì chọn em nào giá trị? giá? bán ở đâu? anh em san sẻ nhen!!!:blushing:
    bối rối bối rối với cái đam mê gồng này wé
    xin chỉ giáo
    thx đã xem tin

2. khanhec

khanhec Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chơi cá nào!!!!

Chào bạn! Mình không phải hạng pro như mấy bác trong 4r này, nhưng vấn đề của bạn thì mình có vài ý sau: bạn muốn chơi cá rồng ư, vậy thì bạn chuẩn bị gì chưa? theo tôi thì bạn cần phải có vài kiến thức về cá rồng và cách nuôi(cái này thì bạn bỏ ra 1 ngày vài tiếng vô 4r này thì ok rồi :d) và kinh tế nữa(cái này thì tôi bó tay). Nếu kinh tế bạn dồi dào thì hãy làm hồ thật to nhé bộ lọc ngon lành vô(trên 4r chỉ nhiều lắm đấy!) bạn có thể bắt đầu từ Ngân Long(rẽ nhất) hay cao hơn nữa có thể từ Thanh Long hay Cao Lưng(hight back) hay Kim LOng Hồng Vỹ(giá từ 2tr đến hơn 5tr thôi) còn muốn "tới nóc" luôn thì chơi Huyết Long hay Kim Long Quá Bối loại premium AAA giá từ 1000usd trở lên, đấy là vài ý kiến nông cạn của mình, dù sao đi nữa cũng chúc bạn sớm có 1 em chân dài như ý :laughing: . Chào bạn.

3. cavaem

cavaem Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn pák
    có thế chứ
    em nuôi cá dĩa, cũng tạm tạm kiến thức
    em hình dung đc thứ tự ăn chơi roài
    dĩ nhiên fải theo túi tiền
    mà đã nuôi là hay bị máu lém, kaka...
    thế thì bắt đầu từ TLong hay hight back, cross back đi hen
    ở chỗ Hồng Anh Q3, manhlong, thấy nhiều high và cross,
    Thanh long chưa bít sao, cho mình ý kiến về nó xem
    thx thx

4. hiepph

hiepph Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mới bắt đầu từ cặp Ngân long_đang nghiên cứu thêm. Tiếc là lỡ làm hồ nhỏ quá_85.50.40...
    Tương lai sẽ thanh lý cả cá và hồ...

5. cavaem

cavaem Member

Thích đã nhận:
    0
    đó đó
    1 kinh nghiệm
    phải biết hồ như thế nèo? nuôi em nèo?
    chứ để nuôi 1 thời gian phải thay đổi hết tốn tiền, tốn 1 khoảng thời gian
    từ chuyện của pák em sẽ chơi hồ 1m2 nuôi cao nưng đê, hay thanh long nuôn
    hồ cũ nuôi được nhiều thứ lém
    ACE nào có cá share em với nhen

6. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Khi khoảng 6,7 tuổi lúc đó phong trào nuôi cá bảy màu , cá đá nổi lên ,các đứa trẻ lớn trong xóm có tiền mua cá và mua lăng quăn về cho cá ăn.Tôi không có tiền , đúng ra thời ấy còn bao cấp nên chỉ co thể đứng nhìn bọn xóm chơi mà ao ước có 1 em về nhìn ngắm(giống như bầy giờ chúng ta ao ước có được em Huyết long vậy)
    Bọn chúng thây thế cho tôi 1 con "cá" bạn biết "con cá" đầu đời của tôi lại là 1 con lăng quăn .Còn nhỏ có biết gì cứ thế tung tăn mang về nhà và thức khuya xem "cá" đến bị mẹ đánh đòn .Sáng ra "con cá" ấy bay lên trời tôi đã bật khóc khi thấy cá đã không còn nữa ...hix...
    Lớn lên 1 chút khi trong túi rủng rỉnh nhịn tiền ăn kem tôi quyết định tìm cho mình 1 em cá thật dẽ thương , ba mẹ dẫn đến tiệm cá và đôi mắt trẻ thơ tôi ấn tượng ngay con "cá rắn" khổng lồ (Ngân long) một con cá rất mắc tiền thời đó.Không có đủ khả năng đối 1 đứa trẻ như tôi , nhưng tôi quyết k thể bỏ qua niềm đam mê của mình .Hồi đó ở sông sàigòn bọn trẻ lớn trong sớm thường ra đó câu , bọn chúng câu nhiều cá lắm nhưng tôi đả lấy tiền dành dụm mua lại con cá mà tôi cho là nó giống NL nhất ,CÁ THÁC LÁT, hì ...
    Cho đến tận bây giờ tôi cũng không thể quên chuyện ngày xưa và nó luôn ấp ủ niềm đam mê cháy bỏng đế tận bây giờ .
    Dù nuôi cá ở mức độ nào sang hay cá bình dân thì chắc chắn ở mỗi chúng ta đều có cùng sở thích chung .Dù Ngân long đã qua rồi cái thời huy hoàng của nó nhưng dẫu sao nó vẫn là 1 cái gì đó đã qua và là bước đệm cho những chú cá rồng mai sau.Thời gian có trôi nhưng đam mê sẽ còn ở lại theo cùng năm tháng..........

7. HOÀNG LÂN

HOÀNG LÂN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Thật ra muốn chơi cá rồng thì không khó nhưng theo mình nghĩ thì trước mắt bạn nên chuẩn bị cho em nó cái nhà chuẩn cái đã(tức là cái hồ với hệ thống lọc tương đối).Phải có móng tốt rồi tới em nó sau.

8. thuannguyenanh

thuannguyenanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng"(Trịnh Công Sơn)
    Bình dị và cảm động .Chân thành và đam mê.Bài của bạn không cung cấp kỹ thuật nhưng nó là thuốc bổ nuôi tình yêu với cá rồng. Tôi cũng chưa có một em nào để nuôi trong bể mà tôi mới sắm.Nhưng nhất định tôi sẽ có một em KLHV dễ thương cho riêng mình.
    Chúc bạn khỏe,vui,đầy ắp đam mê với cá Rồng và có một em hoàn toàn ưng ý !

9. greenarowana

greenarowana Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng"

Cảm ơn bạn cảm nhận cùng tôi , cám ơn "Sống trong đời sống cần có một tấm lòng" của bạn , tấm lòng với mọi thứ có thể làm được không chỉ nuôi cá .Chúc bạn có 1 em KLHV thật đẹp nhé !

10. caca_153

caca_153 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mới quá thì bạn nên bắt đầu từ CLKLHV là được rồi, giá <5trd. Cá lớn lên nếu chọn được con tốt thì vẫn đẹp mê tơi. Chủ yếu vẫn là chuẩn bị 1 cái hồ có hệ thống lọc cho tốt nhé.:D

11. trananhhung

trananhhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    theo tôi bạn nên bắt đầu từ KL úc để tập sự đến khi nào tạm am hiểu về cá rồng + thêm có kinh nghiệm thực tế thì bạn mới chuyển sang loại khác cao cấp hơn tùy theo khả năng tài chính của mình. Chúc bạn có bước đầu nhiều rủi ro để sau này bớt phần thất bại.

12. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật thi vị, cảm động và đáng trân trọng những tâm sự của Bạn Greenarowana...! So với Bạn mình chỉ là người mới tập chơi, mình cũng như bị cuốn theo niềm đam mê bất tận của Bạn. Chúc Bạn thành công & hạnh phúc.

13. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    1000$ loại AAA lấy đâu ra bác,chí ít cũng phải >3000$ đó

14. quangcong

quangcong Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Bác này điệu quá , và viết sai chính tả trầm trọng . Thôi như bác chọn 1 con vừa vừa mà nuôi lấy kinh nghiệm đã

15. Blue_Dragon

Blue_Dragon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có điều kiện thì cứ bắt đầu từ KLHV đi bạn ah. Vì nó cũng khá đẹp mà vừa tiền và cũng bõ công mình bỏ ra chăm sóc nó

16. binhbung

binhbung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    thử thanh long đi bạn ơi có gì còn cứu vãng kịp .
    sau khi luyện xong bí kiếp rùi mới nâng cấp lên ,
    không thì học hpi1 cao đấy...

17. Hoangbao3105

Hoangbao3105 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn có xiền thì "chơi" em nào cũng được,dám nuôi ,có lòng thì ko sợ... cá chết đâu!(vd nì: nuôi Qb í hehe)

18. Kreator

Kreator Banned

Thích đã nhận:
    0
    Dù tiền đủ rước em đắt tiền nhưng Nên nuôi con rẻ nhất để có kinh nghiệm...Không muộn để rước em cao hơn khi đã chắc tay.
    --> anhthuyen:mình khoái câu này của bạn,mình xin bổ sung chút.
    Sống trong đời sống cần có một tấm lòng"(Trịnh Công Sơn) để gió cuốn bay đi...

19. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Những người đã chơi trước dù rất nhiều kinh nghiệm -kinh nghiệm nhiều nhất là không ai giống ai cả-tất cả các bạn nhiệt tình cho ý kiến cá nhân mình-người chơi sẽ là quyết định cuối cùng-trên sân chơi mọi thứ đều có trả giá nyhưng ở đời thú vị ở cái sự gặp may-nếu gặp may thì có ai muốn bỏ qua không ?

20. binhcam

binhcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    theo tôi thì cứ làm e ngân long trước,vừa rẻ ,vừa đẹp,lại tích lũy kinh nghiệm luôn.cá đó cũng đẹp ma lỡ chẳng may..........thì cũng ko đến nỗi mất ăn mất ngủ...