mới mua em này ngày 2/5

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi minhquynhln, 3/5/13.

1. minhquynhln

minhquynhln Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    mình vừa bị chết em gà rặc, hôm nay lại mới tậu 1 em. nhờ các bác nhận xét giúp em nó hay ăn, không bị bệnh. gà mới về vẫn chưa biết ăn cám, thóc.họ bẫy bằng cò ke. họ bẫy được 3 con đều đẹp: 2 con gà già cựa rất dài, sắc, nhọn, lông cũng rất đẹp, chỉ tội cái mào bị sụp. con này mình bắt chỉ thích cái mào nó không bị sụp mặc dù bẫy cùng thời gian với nhau. mang về nhà mào nó vẫn không bị sụp. con này còn tơ. vậy theo các bác mình chọn như vậy có nên không? nhưng nhìn 2 con già kia thì không chê vào đâu được, đẹp quá, mà cứ thấy tiếc vì không có điều kiện mua cả.
    [​IMG][​IMG][​IMG]

2. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Chết con nào? có đúng con bác Trăng đoán là bị khô chân không?

3. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    ko. con đó vẫn sống khỏe. chết con mào cờ, chắc bị rù, mình cho ăn nhiều sâu quy quá. các bác đánh giá giúp em mới này đi

4. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Con grr mới mua tuyệt đẹp là gà tơ mùa đầu đang còn sung sức nên mào chưa bị sụp,mua nhộng tằm cho ăn mào nhanh đỏ lại.cho hỏi con gà rặc bị chết là con nào?.

5. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    là con này đay bác. em mới tập chơi nên ko có nhiều kinh nghiệm. tiếc gà quá

nguyendinhtrang thích bài này.
  6. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Con này bị rù sao lại nhốt con mới mua cùng gà mái vào chuồng cũ?.

7. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    minhquynh ơi, con mồng dâu hôm trước đã bị khô cái chân lại chưa, a e vẫn đang đợi kết quả đấy.

8. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    cái chân vẫn bình thường. vì không có chuồng nên đành nhốt vậy, em đã thay cát rồi, không biết có bị lây không?

9. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Gà đẹp đó bác, bác chú ý là có khi phải tập gà ăn lúa đó nhé, bằng cách trộn sâu vào lúa. tại nhiều khi gà rừng ngoài tự nhiên ở 1 số vùng không có lúa.

minhquynhln thích bài này.
  10. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Con gà tơ nhìn đẹp, ráng chăm sóc sẽ mau lấy lại phong độ. Vậy con mà nguyendinhtrang đoán bị khô chân vẫn còn sống hả bác? có người nói không sống qua 20 ngày, hom nay cũng gần 1 tháng rồi. Đúng là đoán tào lao thiệt

11. nguyendinhtrang

Thích đã nhận:
    1,052
    Gallusvu tính kiểu gì mà tới 1 tháng,gà lành còn bị chết huống chi gà què thời gian sẽ chứng minh ai tào lao.

12. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    con gà mà chú trang nói bị khô chân từ ngày post đến giờ chính xác là đc 15 ngày, nhưng chân vẫn bình thường ( theo lời chủ gà ), mình nghĩ 5 ngày cũng ko thể khô chân đc, chú trang nhận xét sai thì mình nhận sai, tranh cãi làm gì chú ơi, vì có ai nhận xét chính xác 100% đâu, quan trọng là sai mà nhận sai, cháu vẫn tôn trọng chú vì ít ra chú cũng sống đúng với bản tính của chú, cháu vừa bị 1 vố cũng đau lắm, giờ sợ loại QUÂN TỬ KIẾM lắm rồi, thôi mình xấu thì nhận xấu, nếu cho cháu chọn, cháu tình nguyện làm NHẬM NGÃ HÀNH, chứ đừng làm loại NHẠC BẤT QUẦN.

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:05 PM ----------

vừa đọc 1 bài bên kia, thấy buồn cười lắm, up lại a e xem cho vui :
    ""Gảungninhthuan cả tuần nay lên núi vừa xuống đả câu nói hay trong tuần ... Anh em cho 1 tràn pháo tay , tôi góp vốn tiền tàu xe cho anh mang hết số gà mua ở quán nhậu đem ra Quảng Ngải thả ...hoi thật anh với số gà sống hiện tại anh phải mua tỗng cộng bao nhiêu con kể cả số chết để có số lượng khoe lên vậy""
    <gảungninhthuan cả="" tuần="" nay="" lên="" núi="" vừa="" xuống="" đả="" câu="" nói="" hay="" trong="" ...="" anh="" em="" cho="" 1="" tràn="" pháo="" tay="" ,="" tôi="" góp="" vốn="" tiền="" tàu="" xe="" mang="" hết="" số="" gà="" mua="" ở="" quán="" nhậu="" đem="" ra="" quảng="" ngải="" thả="" ...hoi="" thật="" với="" sống="" hiện="" tại="" phải="" tỗng="" cộng="" bao="" nhiêu="" con="" kể="" chết="" để="" có="" lượng="" khoe="" vậy.="">trước tiên e xin cám ơn a Garungninhthuan vì tấm lòng của a dành cho việc bảo tồn và phát triển, còn người nói với a câu này thì xin lỗi.
    t 1 : gà rừng Quảng Ngãi còn nhiều lắm, có thả đem về thả ở Q3 tốt hơn.
    t 2 : mỗi người có 1 đam mê, người thích đi đánh bẫy, người thích thuần dưỡng, a garungninhthuan có ý tốt muốn đem thả thì bảo khoe. ôi bó tay. đúng là Nhạc Bất Quần rồi.
    t 3 : nên học lại tiếng việt, viết chính tả sai nhiều quá.
    từ 1 người đc kính trọng càng ngày càng lộ rõ hành động của loại quân tử kiếm, khẩu phật tâm xà. ôi tiếc cho những lời khen ngợi, bênh vực mà ticua đã từng nói. Chân thành xin lỗi đến các a e trước kia đã cãi nhau với mình.</gảungninhthuan>

Last edited: 3/5/13
  13. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    ticua tỉnh ngộ rồi ha! Tốt xấu luôn lẫn lộn trong tính cách mỗi người, lúc trội, lúc lặn và nó lộ ra trong quá trình ứng xử...Có tâm chú ý là nhận ra ngay. Không kỳ vọng ở sự hoàn mỹ thì cũng không nên quá thất vọng. Cái nào đi cái nấy!

14. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    thôi anh tý ạ.....kệ họ....mình biết được rồi....kim trong bọc thì cũng lòi ra thôi....mình nói mất công họ lại đi nói sau lưng mình....( có ai lấy thước mà đo lòng người )

15. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    thưa chú namquoc, thật sự trước đây cháu cũng biết ít nhiều rồi, nhưng nghĩ tới việc đã lớn rồi, lẽ nào tệ đến vậy, giờ cháu phát hiện là tệ hơn vậy.
    @listen : mặc dù a chẳng là gì e ạ, nhưng a cũng chẳng có gì để sợ người khác nói xấu, a thích bẫy gà, thích ăn thịt gà rừng, thỉnh thoảng cũng thả 1 vài con nhưng chủ yếu thả gà nhà để nghe gáy ( cái này cũng vì lợi ít của a ). ai thích nói xấu a thì cứ nói. thoải mái mà. cám ơn e đã quan tâm, tiếc là ở xa quá, ko phải nhậu 1 hôm mới đc.

16. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    nói chung là em ghét người khác nói xấu sau lưng....có gì cứ lên diễn đàn nói thẳng...em sợ kiểu đâm đâm chọt chọt ấy lắm...vừa rồi nghỉ bên kia em cũng muôn nói vài điều nhưng nghĩ đi nghĩ lại thì thôi...nhà họ xây lên họ muốn tiếp ai thì tiếp....mình vẫn vui....chỉ mong anh em có hiềm khích gì thì cứ nói thẳng ra....đừng để hiểu lầm không đáng

17. minhquynhln

Thích đã nhận:
    301
    nhờ mọi người đánh giá chú gà và kinh nghiệm nuôi dưỡng khỏi bị bệnh mà thấy mọi người toàn nói xấu nhau như này. buồn quá. đây là diễn đàn để học tập kinh nghiệm và chia sẻ, không nên phê phán nhau làm gì. mỗi người có một kinh nghiệm khác nhau. còn việc học hỏi chọ lọc đến đâu đó là việc riêng của mỗi người. các bác xem lại tiêu chí của diễn đàn đi
    - đừng vì việc riêng mà lạc chủ đề. tôi rất mong ý kiến đóng góp chủa mọi người cho con gà của tôi

18. listen_to_me

Thích đã nhận:
    660
    em xin lỗi vì vào topic bác nói chuyên riêng....thứ 2 em không có kinh nghiệm nhiều mà câu hỏi của bác cũng quá khó vì cái bác hỏi góp ý bằng cách nào vì rõ ràng gà già mua về khả năng sống rất ít,gà tơ chưa đẹp nhưng dễ thuần hơn điều đó chắc chắn ai cũng biết,về phần chọn thì tùy mỗi người thôi người thích chơi lâu dài người ham vẻ đẹp tức thời....với lại em cm thì topic của bác cũng nổi lên trên chứ không chìm xuống dưới...cuối cùng em chả nói xấu ai cả....bác xem trong câu nói của em có lời nào là nói xấu thì nhắc nhở em....để lần sau em biết không tái phạm nữa

Last edited: 4/5/13
  19. Tí Cua

Thích đã nhận:
    3,835
    @minhquynh : bạn nên tìm 1 e mái tre, hoặc 1 chú gà con, kiếm gà lớn ( dù là gà mái ) vẫn có thể ăn hiếp grr mới về, còn hỏi kinh nghiệm nuôi thì mình cũng chịu, vì trước đây nuôi có chết 1 2 con, nhưng sau này nuôi ko chết nữa, người chơi trước bảo là do nuôi grr mà hay dòm nó quá, nó mắc cỡ nó chết ( hehe con gà mà biết mắc cỡ ), nên sau này mình nuôi gà dễ lắm, bắt về , quăng vào chuồng, kiếm e mái tre quăng vào ( nên tìm gà mái dạng người ), tới bữa thì cho 2 3 nắm cám vào, sống đủ ko chết con nào. gà nuôi để thuần chơi kiểng hoặc cản mái thì tìm gà tơ như vậy là đúng rồi bạn.
    @listen : vì hôm trước a có pm a thông, a bảo là ko đc viết thẳng tên, ko a cũng viết thẳng tên, a là TIỂU NHÂN mà, nói là nói thẳng ko cần tránh, nhưng vì qui định mình phải chấp hành.

Last edited: 4/5/13
  20. namquoc

Thích đã nhận:
    1,592
    Vì vậy, ngay từ đầu mình đã không tham gia diễn đàn đó.................................................................