Mọi người ai biết giúp dùm

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi La Furia, 19/11/13.

1. La Furia

La Furia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    con CCL nhà mình sao mà nó hay hả mỏ ra lắm, đôi khi đang đứng cũng hả nữa.cứ lâu lâu nó lại hả ra cứ y như là nó mệt nên hả mỏ ra để thở vậy.
    mọi người cho em hỏi em nó bị sao ạ ? nó có ảnh hưởng gì tới sức khỏe em nó hok ? và có cách nào chữa trị hok ?
    mọi người giúp em với

2. tongquan

tongquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Chim hay há mỏ thở là biểu hiện :
    - Bị hóc hơi nóng : Do đặt lồng gần mái tôn, gần ánh nắng gắt suốt ngày...
    - Bị suy : Nhảy lên xuống vài lần cũng há mỏ.
    - Bị cảm viêm phổi.
    Bạn cần coi lại chỗ treo lồng, phải treo chỗ thoáng mát, không được đặt gần mái tôn hoặc suốt ngày gần ánh nắng nóng vì làm chim bị kiệt sức vì hơi nóng. Tẩm bổ cho chim lấy lại sức tránh bị suy dinh dưỡng. Đặc biệt phải trùm lồng cho ngủ trước khi mặt trời lặn ( khoảng 4 giờ chiều). Đem treo cho ngủ nên treo chỗ hơi tối, nếu treo ngoài sân lúc nắng lên mà quên chưa mở áo lồng thì chim rất nhanh bị kiệt sức. Nếu chim há mỏ mà còn sổ mũi - thở khò khè - xù lông ... là bị cảm phổi thì phải uống thuốc (hoặc thoa dầu gió xuống bố lồng rồi trùm lại).
    .

phamson, La Furia and ltdhong like this.
  3. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    tks bạn nhìu nha..mình cũng hok biết như thế nào nữa. mình treo chim chổ cũng thoáng mát lắm bạn ơi

4. cacochop

cacochop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    chắc cũng chẳng sao đâu, chim hả mỏ cũng là thường với những con chim non, chim chưa căng lửa, chim hơi mập...chăm kỹ rồi cũng ổn thôi..

La Furia thích bài này.
  5. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bạn nhiều nha..... phải làm như thế nào cho chim mau lên lửa z bạn ? theo kinh nghiệm của bạn ak

6. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Có phải con này là con lửa chuyền mà bạn mới mua và cũng mới tập cho ăn thức ăn do chủ nuôi cung cấp phải không? Nếu phải thì mình hỏi thêm một câu nửa là bạn có phủ áo lồng cho nó hay không (phủ ít hay nhiều)? Nếu là đúng hết thì mình xin trả lời câu hỏi của cả 2 bài luôn là: Đối với chim chuyền thì khi mua về vẫn phải phủ áo lồng cho chim bớt hoảng sợ và dần dà về sau mới hé dần áo lồng như cách thức thuần chim bổi (nhưng thời gian thuần nhanh hơn) nếu không phủ áo lồng thì quang cảnh không gian sống xung quanh làm chim sợ hải nên nhảy liên tục trong lồng thì sẽ dẫn đến tình trạng thở dốc và há mỏ như bạn đã thấy, cung cấp nhiều mồi tươi như dế, cào cào, superworm, cá bảy màu, trứng kiến, cám trứng... nếu là chim chưa lột lông chuyền, nếu là chim đã lột lông chuyền hoàn chỉnh thì bổ sung thêm sâu quy. Ngoài vấn đề cho ăn thì vấn đề để chim tĩnh dưỡng, tắm táp, chăm sóc chim vẫn thực hiện thường xuyên thì sẽ góp phần làm chim nhanh thuần hơn và sớm hót trở lại.

honhorung and La Furia like this.
  7. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bạn nhiều nha, thật ra mình cũng mới bắt đầu chơi thôi bạn ah, mình cũng chưa có nhiều kinh nghiệm lắm.hiiiii

8. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    nếu là chim chuyền thì chưa thể nào có lửa được, bạn chủ yếu là nuôi cho chim khỏe mạnh, khẩu phần ăn phải hợp lí và đủ chất cái này rất quan trọng nên nguyên cứu kĩ, và phải phơi nắng ( không cần nhiều trong 1 ngày) để sau này chim có bộ lông khỏe, cứng cáp, bền dẻo....he he. cái khó nhất để nuôi một chú chuyền thành công đó là nuôi sao để sau khi chim trưởng thành sẽ có giọng hót hay, tiêu chuẩn của mình chuyền mới lên chỉ cần hót được nhiều giọng là hay rồi, những mùa sau sẽ luyện cho chim được hơi dài và độ bền khi đấu hót. Để chim ( có thể kích lửa) mau lên lửa thì khẩu phần(sâu và rít kick lửa rất nhanh nếu cho ăn đúng cách) + thi đấu( đấu mái và đấu trống) + rèn thể lực( tắm điều độ, phơi nắng, bay nhảy....)......chỉ là tay chơi cùi bắp nên có sai góp ý nha

zangbi and La Furia like this.
  9. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    Cho ăn sâu như thế nào là hợp lý hả bạn ? mình nghe nói cho ăn cá 7 màu nữa hả bạn ?
    nếu cho ăn cá được z mình cho ăn cá con loại khác được hok bạn ?
    thân

10. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Cá nào cũng được miễn sao là nó nhỏ như cá bảy màu để chim dễ nuốt và có thể ăn được. Vì chích choè lữa không có tập tính xé mồi mà chỉ vật mồi cho chết rồi nuốt thôi. Thân chào bạn.

La Furia thích bài này.
  11. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    đê lông chim mướt mát, mượt ma mình có thể dùng các cách nào bạn ? hay cho ăn thức ăn j cho tốt bạn ?

12. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Chim trong thoi ky căng lữa thị tự nhiên lông nó sẽ mướt. Còn trong thời gian thay lông muốn chim ra lông tốt, nhanh thì cho ăn trứng kiến, cám trứng, cá bảy màu or cá con, sau supper worm, và cộng thêm chế độ chăm sóc tốt.

nghenhan and phamson like this.
  13. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    vậy thành phần ăn và số lượng như thế nào vậy bạn ? bạn có thể chỉ giáo thêm.
    thân

14. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    tùy vào giai đoạn mà cho ăn sâu, nhiều cao thủ cũng cho ăn cá bảy màu bổ sung năng lượng cho chim khi hoạt động nhiề

15. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    nhà mình là môi trường nước mặn và ở trong đồng, không có đk cho ăn cá 7 màu z mình vớt cá con ở dưới sông (nước mặn) lên cho chim ăn được hok bạn ? nếu được vậy thành phần, số lượng dành cho chim chuyền như thế nào bạn ?
    thân

16. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    mặn là không tốt cho chim rồi, bạn phải rửa sơ qua nước ngọt rồi cho ăn, cá nước mặn thì càng tốt bạn à, chim chuyền phải ăn nhiều số lượng và chất lượng, vì cần phải bổ sung thức ăn khác nữa nên theo mình 2,3 con mỗi ngày. Hoặc 3,4con/ lần, ngày 2 lần sáng và chiều, tuần cho ăn hai ngày như vậy cách nhau

17. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    sao bạn nói mặn là không tốt nhưng lại nói cá nước mặn càng tốt là sao bạn ? mình khi vớt cá lên mình ngâm qua nước ngọt lại sau đó mình cho vào cóng cũng để thêm ít nước ngọt để cá nhô lưng lên thôi.
    con chim của mình bữa đầu tiên em nó xơi liền 5 chú cá hok biết có nhiều quá hok bạn ?
    thân

18. cacochop

Thích đã nhận:
    108
    chim mà ăn mặn là không tốt, cá nước mặn không hề mặn nếu rửa sạch, bạn làm vậy là quá kĩ càng tốt, 5 chú bằng cỡ 7mau cồ là vừa chứ không nhiều,

La Furia thích bài này.
  19. La Furia

Thích đã nhận:
    11
    nhưng hnay về nhà mình vớt mấy con cá con dưới mình gọi là cá gỗ ak (vì nó có sọc như gỗ ak) mà em nó ăn có 2 - 3 con gì là nghỉ rồi có khi nào nó hok ăn được loại cá đó hok bạn ?

20. SonnguyenVT

Thích đã nhận:
    500
    Cá cho chim ăn thì từ 4-7 con/ngày là vừa. Nhiều quá nó không ăn nữa mà mổ chết rồi quăng lung tung, phí của. Cá nước ngọt hay nước mặn thì có liên quan gì đâu. Cho chim ăn cá chằng qua là bổ sung dinh dường, thay đổi khẩu phần ăn cho thêm phong phú và gia tăng mùi tanh khiến chim sung hơn thôi. Giống như con người chúng ta thôi, suốt ngày ăn cơm với thịt hoài cũng ngán lâu lâu đổi qua ăn cá thì thấy tinh thần thoải mái hơn. Vậy thôi. Mặn ngọt không quan trọng mà quan trọng là phải cung cấp đều đặn 2-3 lần/tuần,cá phải nhỏ vửa đủ cho chim nuốt, tránh trường hợp mắc nghẹn hoặc nó ăn không được thì vất bò thì đâm ra phí của. Thân chào các AE.

La Furia thích bài này.