Mọi người cho em hỏi về kinh nghiệm nuôi chòe than

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi ichiro, 19/8/08.

1. ichiro

ichiro New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em rất mê chim chích chòe , nên co nuôi một em chòe than và một em chòe đất. Nuôi 2 em nó từ lúc còn nhỏ, em cưng nó lắm đúc toàn dế,cào cào, tôm, cá cho nó ăn. Khi lớn lên thì người ta chỉ em cách cho 2 em nó ăn cám và pha mật ong vào nước cho 2 em nó uống. Hai em nó dạn lắm cho cám vào là ăn liền luôn, nhưng mỗi ngày em vẫn đúc dế và cào cào. Em chích chòe đất thì thay lông gần xong , em nó dữ lám để tay vào đá tay cắn mổ lia lịa, còn em chích chòe than thi đang thay lông.Mấy ông gần nhà nói chú chích chòe than này là chim đá vì tướng nó rất dữ và bự con, khuyên em nên tập cho nó ăn điu điu. Sáng nay em có ra mua điu điu mà thấy con điu điu nó bự và dài quá,không biết em chòe than của em có ăn được không, em sợ nó ăn không được mắc nghẹn chết nên không dám mua. Theo mọi người em có nên cho chú chích chòe than của em ăn điu điu không và nó có ăn được điu điu không? thanks mọi người

2. tranquocnam

tranquocnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    421
    chim thay lông thì bạn trùm chim lại và cho ăn cào cào, dế nhiều và dế, bạn đừng nghe người ta nói chim đá thì cho ăn này nọ chim thay lông thì nên cho ăn mồi tươi là tốt nhất

3. HOASAC

HOASAC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    94
    Chúc bạn có được chú chim đẹp. Theo mình thì, chòe than đang trổ lông cho ăn nhiều cào cào, dế, trứng kiến. chưa cho chim ăn liu điu vội. khi chim đã thay lông hoàn tất, ngoài cào cào(bắt buộc hàng ngày) thì nếu là chim đá mỗi ngày 1-2 con liu điu to để chim tập xăm mồi, bóp mồi, xé mồi theo bản năng. còn nếu nuôi chim hót thì khỏi cho ăn liu điu, phí tiền.
    nếu lúc đầu chim sợ thì cho ăn liu điu nhỏ thôi nghe cho chim quen.
    Chúc bạn thành công.

4. leminhdamy

leminhdamy Member

Thích đã nhận:
    0
    Chòe than thì xứ mình nhiều lắm ( Bến tre), kinh nghiệm thì mỗi người mỗi vẽ, nói ra thì dài dòng, nếu có điều kiện gặp nhau hoặc phone nói chuyện dễ hơn, hãy phone cho mình khi có điều kiện, 0945.682.683. chúc bạn sớm có được chú chím như ý. Thân !