Mọi người cho hỏi về cách ăn uống của con cá nhà mình!

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi khongduoc, 2/5/07.

1. khongduoc

khongduoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhà mình trước đây ăn uống rất tốt, nhưng sao dạo này nó ăn tép hễ thả vào nhiều là nó ăn được vài con đâu thì ăn hết, đến sau đó thì cứ cắn chết mấy con tép sau rồi nhả ra lại kg à. Phân thì vẫn đi phân đen bình thường vậy đó!
    Chẳng hiểu nó bị gì nữa, mà ăn uống kiểu vậy riết rồi nó ốm nhách à! Chán thiệt!
    Nhờ các cao thủ chỉ giáo với!
    Thanks!

2. Đ_Phu

Đ_Phu CLB Gà kiểng ABV TP Vĩnh Long

Thích đã nhận:
    3,494
    tôi thì không phải cao thủ gì cả nhưng tôi có góp ý với bạn như thế này : bạn thử bỏ đói nó 1-2 ngày thử xem sao ! có thể vì được cưng chiều quá nên nó mới như vậy !

3. hoanglam123

hoanglam123 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    anh thử bỏ đói 3>4 ngày xem như anh lahanvl xem sao

4. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Khi cho cá ăn, bạn đừng làm biếng mà bỏ 1 lúc cả chục con tép vào. Làm như vậy sẽ làm cho cá ăn quá nhanh -> dạ dày nghiền thức ăn ko kịp -> no nhanh -> chán ăn ( người ăn kiểu đó còn nghẹn huống chi cá ). Hãy bỏ từ từ từng con 1, chờ cá ăn xong, phun vỏ ra thì cho tiếp con nữa. Cho ăn theo cách này bạn sẽ biết đc khẩu phần giới hạn của cá bạn là bao nhiêu là vừa no, sau đó cứ theo đó mà cho ăn, cá sẽ ko bị quá no hoặc đói. Ngoài ra cách này còn giúp tạo cho cá gần gũi bạn hơn, sau này khi thấy bạn là nó sẽ vẫy vây, đuôi, bơi theo đòi ăn. :D

5. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bạn Forever hay thiệt, mình sẽ học cách cho ăn của bạn.
    Thanks for sharing

6. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Khi cho ăn bạn nhớ làm thêm vài động tác sẵn tập luyện cho nó bít là khi được ăn luôn,rồi sau này bạn sẽ thấy rất vui ,như cá mình bây giờ búng tay 1 cái là nó bơi theo liền còn ko thì chỉ ríu rít bên mình thôi B)

7. khongduoc

khongduoc Member

Thích đã nhận:
    0
    Thanks các bạn rất nhiều. Cá của mình sau khi bệnh cũng còn làm biếng ăn nhưng bây giờ cũng đã tốt lên dần rồi! Cám ơn các bạn chỉ giáo!
    Còn 1 điều nữa là cá mình trước khi bệnh đầu lên đẹp lắm, nhưng sau khi hết bệnh đến nay cũng gần 2 tuần rồi mà cho ăn nó vẫn lên đầu rất chậm.
    Các bạn có cách nào chỉ giúp về thức ăn, hồ, nước,...
    Thanks!