Mọi người cứu em với !!!

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi lia thia, 23/5/06.

1. lia thia

lia thia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Bromsgrove international school , Bangkok, Thailan
    em đang ép một cặp halfmoon ,nhưng ko may là con trống lại bị con mái cắn chết ,con mái này dữ lắm ,bác nào có cách chỉ cho em thuần dưỡng nó lại đi . Cám ơn mấy bác nhiều .

2. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Sao ko chịu theo dõi để nó táng chết, mà trước khi ép ko cho làm quen à. Tôi đang định ép 1 cặp cá đá cho làm quen gần nửa tháng rồi. Anh chàng máu quá chỉ chực nhảy ra khỏi lọ sang với nàng he he
    Con mái máu vậy thì nên ghép cặp để nuôi cá đá có khi hay. ép halfmoon thì chọn con dữ vừa là được

3. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    em cho làm quen đúng một tháng luôn đó !!! mà cũng ko hiểu sao nữa !!!

4. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cá mái lớn con hơn cá trống hoặc nếu cá trống không được khỏe mạnh là nó sẽ thử sức con đực . Đó là bản năng tự nhiên của cá lia thia để chọn lọc những con đực khỏe mạnh cho lứa con có sức sinh tồn . Bạn phải dùng cá đực dữ ép hoặc thử cho cá đực khác dạy cho nó te tua 1 tí rồi cho nó ép lại với cá đực mình muốn .

5. vanhoang

vanhoang Active Member

Thích đã nhận:
    1
    muốn cho cá ép bạn phải nhìn được trạng thái chín mùi của chúng.Con trống sẽ ve vãn và nhả bọt, còn con mái bụng phải già trứng,nổi sọc cọp.Nếu mái "căng trứng" quá mà để làm quen lâu thì sẽ tự động rớt trứng một mình.Con mái mà vũ nữ quá thì có thể trứng chưa già trong khi đó chàng cá trống nhìn bé bỏng quá nên chị mới nựng mấy cái cho biết tay đó mà.

6. longhong

longhong Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Cách trị cá mái hung hăng.

Bạn liatia thân mến!
    Để trị tính hung hăng của cá mái halfmoon, trước khi cản bạn hãy thả cá trống halfmoon vào ổ cản trước 1 ngày. Đến ngày cản, bạn bỏ cá mái vào chậu đựng một con cá trống chọi cở lớn. Cá trống này sẽ trị cá mái hung hăng này rất dễ dàng. Khi gặp cá trống chọi lớn, cá mái sẽ cự và đá lại một vài cái rồi bỏ chạy. Bạn hãy đợi cá trống chọi rượt đuổi cá mái khoảng 15 phút rồi hãy vớt cá mái qua ổ cản cá có sẳn cá trống halfmoon đã thả trước đó 1 ngày. Bảo đảm cá mái sẽ không dám cắn lại cá trống này đâu. Tuy nhiên bạn cũng nên quan sát khoảng 15 phút xem tình hình có ổn không. Nếu không ổn thì cho cá trộng chọi trị lại, lần này khoảng 30 phút.
    Chúc bạn thành công.

7. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi đấy bạn trước khi cho ca mái vào bạn nên xem đã đến lúc cá đẻ chưa và trước khi cho đẻ bạn nên cho chúng làm wen trước khi cho vào cặp chung như thế sẽ tránh được trận đại chiến và còn phần quan trọng nữa là bạn quên ghi cá mái bạn có lớn hơn cá trống ko mà cá trống lại bị cá mái đá đến chết vậy bạn hãy chọn cho tương xứng nha bạn.

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    dọc xong em thấy cách of bác LONGHONG cũng có lí nhưng em thấy làm vậy ác cá sao ấy , người ta chưa đẻ chữa gỉ hết mà đã te tua tơi bời hoa là hẹ rồi ......ko biết khi gập lại con halfmoon tống nó còn dám ị nữa ko ....

9. lia thia

Thích đã nhận:
    5
    zay còn cá trống dữ wa thì làm sao hả mấy bác ,có cách nào mà cho cả hai con cung chịu nhau ko ?

10. longhong

longhong Active Member

Thích đã nhận:
    51
    Khi cản cá gặp cá trống quá dữ

Bạn liatia than mến.
    Khi cản cá nếu cá trống quá dữ sẽ cắn cá mái thương tích nhiều và ảnh hưởng đến nước của ổ cản và cá con sẽ hao hụt nhiều. Để trách tình trạng này, bạn hãy làm chổ núp cho cá mái. Bạn hãy bỏ vào ổ cản một cái chậu có lỗ ở đáy để cá có thể chui ra chui vào. Đặt chậu nằm ngang. Mực nước trong ổ cản phải thấp hơn thành chậu để trong chậu luôn có khoảng không để cá trống nhả bọt. Bỏ vào chậu một cái lá ( lục bình, môn, chùm ruột,...) để cá làm tổ.
    Với cách làm trên, bảo đảm cá trống sẽ bớt cắn cá mái.
    Chúc bạn thành công.

11. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Các bài viết của Longhong hay quá,cám ơn nhiều nhé,đọc bài của bác em có thêm nhiều kinh nghiệm rồi đây,hy vọng sẽ áp dụng tốt.

12. JackChan

JackChan New Member

Thích đã nhận:
    0
    Sau khi để cá trống chọi " trị " cá mái mấy đợt như zị, theo em, nhất định sẽ thành công trong việc vớt cá mái ra và chôn cá mái :D
    Trước có lần em cho con cá trống chọi của em ( dài khoảng 20 cm từ đầu tới đuôi - loại cá đuôi dài - đầu cá bự khoảng ngón tay cái ) " trị " con cá xiêm mái to, kết quả :

- Chỉ sau hai phát mổ toàn lực, một cú ngay vây bơi , một cú ngay khúc mình gần về dưới đuôi, thì : mình con cá mái tróc vảy, lòi thịt trắng, nhìn trong nước đám thịt trắng lua tua xơ xơ ra như lòng trắng trứng chụng nước sôi vậy . Thọc vợt vào vớt cá mái ra ngay, nó bơi nghiêng và ngáp bọt ( bọt, nhớt nheo xì ra hai bên mang ) khoảng 30 phút thì yên giấc ngàn thu .

Last edited: 23/4/07