Mọi người đọc và giúp mình với

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vuong2003, 4/3/10.

1. vuong2003

vuong2003 Member

Thích đã nhận:
    12
    Mình có nuôi 2 con khuyên từ tháng 9 năm 2008. Đến hè năm 2009 thì cả 2 con đều đã líu nhấm nhẳng chút, nhất là những lúc có khuyên ngoài trời bay qua. Nhưng từ khi thay lông đến nay ( đã thay xong khoảng tháng 12- 2009) cả 2 con đều không thấy líu lại thậm chí nhấm nhẳng như trước cũng ko thấy, chỉ thấy kêu rất đanh và chuyện nhiều thôi. Về chế độ chăm sóc, cám mình tự làm gồm 4 lạng đỗ xanh, 20 lòng đỏ trứng, 1 lạng tép khô, 1 thìa đường, 2 vỏ trứng xay nhuyễn. Ngoài ra hoa quả và dế, châu chấu thì tuần ăn 3, 4 lần, tắm nắng, nước thường xuyên cho nên nhìn chim rất khỏe và đẹp, mình ko có điều kiện đi dượt. Mình cũng nuôi nhiều loại chim nhưng riêng khuyên thì hoàn toàn ko có kinh nghiệm, hiên tại mình rất nản ko biết phải như nào để cho nó có thể líu nữa. Vậy rất mong anh em trên 4R cho mình lời khuyên. nếu biết là nuôi thêm thời gian mà nó líu thì mình cũng có cái để mà hi vọng. Cám ơn mọi người

Cubees thích bài này.
  2. Tên Truy Cập

Tên Truy Cập New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có lẽ bạn nên kiên nhẫn thêm 1 chút, chắc chim chưa căng lửa, khuyên của bạn ít dc đi dợt cũng là 1 thiệt thòi, nếu ko có thời gian thì cho chim nghe clip khuyên trên mạng ấy, ngứa mồm thế nào cũng líu lại. Thân.

3. taolatao

taolatao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    thế này thì bác nên mua cám vàng về cho nó ăn để nó nhanh căng nếu ko căng được nữa thì chắc là phải thả đi thui ạ

4. dinhcoc

dinhcoc Member

Thích đã nhận:
    28
    chào vuong2003
    cám như thế là ổn rùi,bạn giảm hoa quả đi,2 ngày tắm một lần,tăng cường sâu lên,bạn cheo chim lên cao chỗ yên tĩnh là ko,chúc bạn thành công

5. hailahan81

hailahan81 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    26
    Công thức làm cám khuyên của bạn mình thấy hơi nhiều tép đấy , giảm tép đi . CÒn đâu khuyên của bạn chưa líu thì cứ bình tĩnh thế nòa cũng phải líu lại nhưng quan trọng là thời gian . chúc bạn sdduwwocjw nghe 2 em khuyên líu choang choác

6. LiuNgong

LiuNgong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Ông chịu khó mang chim đi dãi vài lần, kết quả cũng sẽ khác đấy.