Mọi người giúp đỡ em với

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi thuhuyen, 19/6/10.

1. thuhuyen

thuhuyen New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có nuôi 1 chú mi bổi(mộc) được khoảng hơn 3 tháng mà em thấy nó hơi ốm, lông không sát người mặc dù cho nó ăn bình thường. Cám thì em tự làm : 0.5kg cám ba vì + 5 quả trứng gà +2 vỏ trứng + 3 muỗng sữa bột của trẻ em + 1 ít mật ong + kháng sinh và vitamin tổng hợp. Cứ 2 ngày thì cho ăn thêm dế. tắm thì 3-4 ngày tắm 1 lần, tắm nắng thì 2 ngày 1 lần. Mong mọi người chỉ dùm em cách nào cho nó mập lên tí. Em mới tập chơi nên còn ít kinh nghiệm. Cảm ơn mọi người

2. vuongvnn

vuongvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    các bác giúp em với em cũng có câu hỏi:
    sao mi nhà em không biết ăn cào cào. Bỏ cào cào vào nó gắp ra rồi lấy mỏ đập đập đập. Ăn rất lâu mới có thể hết 1 con hoặc chả ăn được 1 con nào cả. Trong khi em thấy con chòe than nhỏ hơn mi mà nó nuốt 1 phát hết con cào cào luôn. Bác nào có cách giúp mi nó tập ăn thì chỉ dùm em với

3. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Bạn làm cám của Mi như vậy không ổn! Cám của Mi tốt nhất là gạo rang trộn trứng, với tỉ lệ: một lon sữa bò với 4 tròng đỏ trứng gà hay vịt! Con hàng ngày cho thêm thức ăn tươi như dế, cào cào (khong cho ăn sâu quy)