Mọi người giúp em làm lọc ngoài với ạ

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi boyhalong, 11/8/14.

1. boyhalong

boyhalong Member

Thích đã nhận:
    1
    Tình hình là em định làm một cái lọc ngoài bằng ông PVC. Nhưng không biết tìm mua cái như trong hình ở đâu? Nó tên gọi là gì? Và bao nhiêu tiền một cái ạ?
    Bể nhà em khoảng 50lít mua loại bơm nào thì phù hợp? và làm ca khoảng bao nhiêu ạ?
    Mong mọi người chỉ giúp em.

2. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    90 thuốc bắc. 10k~60k một cái tùy loại................................................:-S

datmoc and boyhalong like this.
  3. boyhalong

boyhalong Member

Thích đã nhận:
    1
    .Tên nó là gì hả bác! Để em tiện hỏi ạ! :D cảm ơn bác nhiều

4. felis

felis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    bạn lưu 1 cái ảnh vào điện thoại lên đó hỏi ngta biết ngay, hoặc ko thì vẽ 1 cái hình, ko vẽ đc, thì cứ lên mô tả 1 hồi là ngta hiểu

boyhalong thích bài này.
  5. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    Buồn ngủ gặp chiếu manh. Đúng cái mình cần. Mình cũng đang định làm 1 cái như vậy, nhưng cái lọc PVC của mình bịt keo 2 đầu rồi, bây giờ cưa đôi ra và lắp ráp lại như nào, đang lờ mờ quá, ko biết cuối tuần có bác nào rảnh ko e mang đồ đến nhờ vả. e tkssss

6. caymotcu

caymotcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Tên nó là khóa hòm, nó ở cái bảng ngay sát bàn bán hàng ngoài cửa. Bảo chon loại inox xịn + 01 kìm đinh tán + 01 gói đinh tán cửa nhôm là về mất giấc ngủ trưa.

alexhung, boyhalong and datmoc like this.
  7. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    ko cần mua. qua trả tớ 3k trà đá, Nắp lọc ko cần khóa, ko cần keo, lúc cần vệ sinh tháo ra chỉ mất 1 phút (chỉ áp dụng với lọc bằng ống PVC)

alexhung, thanhdhkhtn and boyhalong like this.
  8. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Bịt keo 2 đầu nghĩa là dán 2 cái nắp bịt vào thân ống PVC bằng keo? Nếu xài keo dán nhựa PVC thì coi như thua, nếu bắn keo dán bể thì ok có thể lách dao vào nạy ra.
    - Giả sử tháo ra được, thì phần quan trọng nhất là cái vành phía dưới có tác dụng giữ ron cao su, thường thì cái vành này cưa ra từ miếng bịt ở đáy, và phải đủ mỏng (tầm 1cm) để khi bắn khóa không bị kích.
    - Giả sử không tháo ra được, có thể cưa béng phần nắp đáy đi, chấp nhận lọc ngắn đi tầm 3-5cm, mua 1 miếng bịt đáy khác thay vào
    Trong cả 2 trường hợp, chắc chắn phải tháo được nắp bịt trên mới bắn khóa gài được. Và sẽ khó tận dụng vòi vào lọc nếu vòi đó đang để dưới đáy lọc
    Muốn thử DIY con lọc này thì sang anh giao lưu 1 buổi nhé :D Nhà có đủ đồ nghề để xử, và cũng đang chuẩn bị đóng dự án chế 2 con lọc phi 200 nên có tí kinh nghiệm rồi

alexhung thích bài này.
  9. alexhung

alexhung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    380
    A có bí quyết gì thế @.@

E dùng nhựa dán keo bịt chết rồi, e xác định là cưa ra mà, cái ống PVC này e dùng làm bộ trộn Co2 nên cưa đít thui, chứ cưa đầu ko ổn. Có gì cuối tuần e chạy qua a ngó nghiêng và nhờ vả a nhé, e đang nghiên cứu cái nắp bịt thông xả, ko biết có lắp vừa ko, ống PVC của e là ống 110.

10. datmoc

datmoc CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    708
    ấn nắp xuống, đều tay xung quanh. lúc nào cảm thấy chặt tay là đc.
    lúc nào gỡ ra lấy búa + 1 cái bulong 10 gõ xung quanh là xong.
    Tháo ra lắp vào độ 6-7 lần để vệ sinh mà k thấy có vấn đề j cả

Đây là cách bác hovaten hướng dẫn, đúng là ko rò thật. Đã làm 4 cái lọc 110 và đều k rò (với bể từ 80 trở xuống). Bể to hơn chưa thử vì chưa có điều kiện

Last edited: 13/8/14
  11. concuabaoto

concuabaoto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    255
    Chắc có sdt anh rồi, gọi trc nhé. Bản chất cái lọc pvc là có nắp đáy, thân và nắp trên. Khóa gài là nối phần thân và nắp trên, nên kiểu gì cũng phải tách được cái nắp trên ra. Nếu đã dán chết --> cưa nắp trên ra bỏ đi, mua 1 cái nắp bịt mới về bắn khóa + ron + khoan lắp đầu in-out. Như vậy chỉ còn giữ lại đc cái thân (bị cưa ngắn đi vài cm) và cái nắp bịt đáy --> sửa có đáng ko hay làm mới luôn?

Nếu có viber, chụp hình / vẽ mô tả nội thất gửi anh xem tí nhỉ?