mọi người giúp mình với.

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi AIR GUN, 1/10/07.

1. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Mọi ngưới ơi cá mình cở 4 ngón, mấy bữa nay cứ chui vào góc máy lọc nắm im, màu xậm. nhưng ăn bình thường, lúc bơi ra ăn thì màu sắc bình thường không có dấu hiệu bất thường ngoài da, không phài nấm. nhưng bơi lồng lên và cạ mang xuống đáy hồ. mình nghi có ky' sinh trong mang cá làm cá khó chịu. không biết có đúng không ? có ai bị tình trạng này chưa??? và chữa bắng thuốc gì, mua ở tiệm cá hay là mua ở nhà thuốc tây, và cho mình biết liều lượng luôn nha. cám ơn mọi người nhiều.

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    cá em cũng có hành động như vậy nhưng người ko đen sậm,cá vẫn sung,ko bít có bị giống bác ko,nhưng khoảng tháng sau thì nó bổi nấm,rùi chữa,nhưng hết rùi vẫn lâu lâu cạ mang thành hồ,ko hỉu bị gì,bác thử coi vây cá(vây đuôi,vây tay)nó bị co lại ko,nghĩa là bị tóp vô đó,có khi bị nấm vây

3. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cho thêm hàm lượng muối vào hồ đi, tăng lên 200g/100l
    tăng cây sưở luôn, 2 ngày là hết
    nếu ko ổn, ra ngoài tiệm cá, mua thuốc nước trị nấm về bỏ vào
    ko xong nữa - quăng nó đi :laughing:, giỡn thôi, mua thuốc là ổn

4. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    chắc chắn không phải nấm, mấy cái vụ nấm này mình gặp hoài rồi. cám ơn mọi người quan tâm.

5. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ko phải nấm, vậy bác biết nó bị gì chưa
    nói cho mình biết là bị gì với

6. Phuongthy

Phuongthy Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá mình của mình cũng bị tình trạng như vậy nhưng không biết chữa ra sao. Cá mình cũng khoảng 4 ngón, không chịu ăn mà lâu lâu lại lồng lộn lên như bị stress và kiếm chỗ trốn. Mình phải lấy giấy dán quanh hồ để xem có phải bị stress và nhát không? Có người nói nó bị nấm nhưng có người lại nói bị sốc nước. Thật sự bây giờ mình cũng không biết trị như thế nào? Có anh chị em nào bị tình trạng như vậy giúp cho mình với. Cá mình bị 3 ngày nay rồi.Cám ơn

7. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    trời lạnh cá hay vậ đó,cá nhà em cũng vậy,anh xài cây sưởi và cho thêm muối nha

8. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vấn đề các pác nói cũng đơn giản thôi, thứ nhất cá có hiện tượng cạ mang xuống đáy hồ. Hiện tượng này có lẽ ai cũng gặp. Thật ra cá co hiện tượng như vậy chưa chắc là nấm, đó là do miếng gương để ở mép dưới hồ, cá nhìn vào tưởng soi gương nên "sung" lên ấy mà, do miêng gương quá hẹp nên nó nghiêng 1 tí. tuy nhiên cũng ko nên chủ quan, theo dõi cá 2-3 xem có hiện tượng gì xảy ra nữa ko nhé.
    Vấn đề thứ 2 là lâu lâu có hiện tượng lồng lên và tìm chỗ núp , vấn đề này thì cũng có nhiều người gặp. lý do đơn giản là do cá quan sát thấy 1 chuyển động bất ngờ nào đó và phản xạ, hay nói ngắn gọn hơn là bệnh NHÁT.các pác đừng cười NHÁT là bệnh hẳn hoi đấy. Tùy vào tính của cá, nếu như cá nhát nhẹ thì từ từ sẽ hết nhưng hễ 1 tí là chạy toán loạn thì phải chữa thôi.
    mình post luôn nguyên nhân bệnh NHÁT và cách chữa cho các pác nhé:
    - Nguyên nhân và triệu chứng: Cá bị stress nặng do bị quấy rầy hoặc quá ồn ào khiến cá hoảng loạn. Cá thấy người thường nhút nhát, ép vào thành hồ như bị mất phương hướng. Đôi lúc quẫy mạnh khiến vảy bị bong tróc, rách, gù co lại, màu sắc trở nên nhợt nhạt, thở gấp. Lâu lâu giật mình, bơi vòng vòng như lên cơn.
    - Cách chữa: Không nên để hồ cá ở nơi quá ồn ào hoặc nơi có ánh mặt trời sáng chói chiếu thẳng vào, ổn định nhiệt độ nước ở 30°C, không cho cá ăn 2 ngày. Sau đó mới cho ăn vài con cá nhỏ hoặc tôm tươi lột vỏ. Hạn chế cho cá nhìn thấy người lạ, tránh làm cá hoảng sợ.
    2 vấn đề đến đây là giải quyết xong, chúc cá của các pác mau khỏe nhé!!Thân!