Mọi người giúp mình với !

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi lythaihoang, 10/8/08.

1. lythaihoang

lythaihoang Member

Thích đã nhận:
    4
    mình mới vào nghề nuôi chim thôi,mới được 1 tháng:blushing:.Hiện nhà mình có 2 con chòe than và 1 con chòe lửa.con lửa còn non lắm,miệng vẫn còn mép,khá dạn người,mua về ngày đầu thì cứ tới gần la bay loạn,nhưng tới hôm nay la 4 ngày thi chả bay nữa,đưa mồi còn chạy ra ăn.Nhưng mình thấy nó cứ ít di chuyển,hai cánh thi hơi dang ra,chưa ăn được cám nhưng ăn sâu và châu chấu,thịt được,phân thì có màu trắng dạng nhớt.Mọi người đã có nhiều kinh nghiệm xem có phải nó bị bệnh không?và nếu đúng thì chữa thế nào đây?thanks

2. Linhchichchoe

Linhchichchoe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Ko vấn đề gì đâu?Bạn cứ tưởng tượng trước đây mình bị nhốt ở nhà mà các bạn vẫn đang chơi ngoài sân thì thế nào nhỉ?
    Nói thế thôi chứ bạn cho ăn ít sâu tười thôi vì nó rất nóng. tốt nhất là cho an dế hoặc là cho ăn thịt nạc thái nhỏ (nếu nó ăn). Đến khi nó chịu ăn cám rồi thì hạn chế cho ăn sâu tuần 2 lần (mỗi lần khoảng chục con).Chứ ăn sâu nhiều nó nóng lắm.
    Chim nuôi trong lồng ít nhẩy nhót thì càng tốt có vấn đề gì đâu. Nó chịu đứng một chỗ thì càng mau hót ko vẫn đề gì đâu.

3. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Lửa non rất khó nuôi, nói trước thế :D

Khi bác đến gần chim nó có nhảy lại đòi ăn không??? Nếu có đòi ăn thì không vấn đề gì. Hiện giời chim đang còn nhỏ, bác cho ăn thêm sâu tươi là OK càng tốt thôi. Phân ỉa trắng nhớt là do thức ăn nhiều đạm thôi, không hôi là được. Bác nên cho nó ra ngoài nhiều để nó bay nhảy cho cứng xương