mọi người góp ý hộ

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi Baby8X, 19/9/07.

1. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình có một em Halfmoon trống và một em chọi ta mái hồng mới mua về
    bụng em mái đầy trứng và mình đã cho hai con chung một phòng, hum nay con bé đẻ ra một đống trứng
    Thằng HM kia cũng nhả bọt và ngậm trứng nhưng không biết trứng có nở được không hả bạn?

2. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo mình là vẫn nở bình thường bạn ạ tại vì trước mình cũng ép superdelta và mái chọi ta vẫn ra cá con mà tiếc là ko biết cho ăn j nên die hết :D

3. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Nở được hết, nhưng tiếc là có lẽ gần 100% là ra chọi ta rồi. Nghe anh em bảo cá con giống mẹ mà.
    Tháng trước mình cũng ép 2 lứa, 2 con trống màu SPR 2 con mái chọi ta mua trên nghi tàm, đẻ ra một đống toàn màu đen thôi, ko thấy con nào màu như bố chúng nó cả.

4. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Đúng vậy đấy bạn ah! Lứa đầu tiên chỉ toàn là đuôi voan + delta thôi. Con nào lớn lên đuôi cũng rũ ra trông chán lắm. Nhưng nếu ép đến thế hệ thứ hai thì có thể có HM đấy. tôi cũng đã ép thử một lứa từ tháng 5, ra toàn voan + delta... chọn vài con đẹp nhất cho lai với nhau..Giờ bầy cá con cũng được 1.5 tháng rồi và bắt đầu lên mầu, soi cả bể phát hiện ra được 01 em có khả năng HM....vì vậy cố gắng nuôi nhé.

5. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Rêu cá nuôi đẻ được rồi lại cho ép đến thế hệ F2 là quá giỏi, thật đáng khâm phục đó.
    Có gì truyền lại bí quyết cho anh em nhé.
    Anh nuôi được 1 ổ, được khoảng gần 1 tháng, vẫn bé tí tẹo, chảng thấy màu sắc gì cả. Ổ đó cá mái ít trứng, khi nở được khoảng độ vài chục con, bây giờ chắc khoảng 2-30 con.

6. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    lúc trước mình cũng vậy. ko có cá mái mình cho cá trống hm+cá mái thường nên cá con ko đẹp lấm.
    bạn lưa những con mái đẹp, ép tiếp với cá trống hm thì trong bầy cá con sẻ có hm thôi

7. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    óe bác phu ơi chọi ta nuôi lâu lớn lắm nếu như HM 2 tháng là to thì chọi ta phải ngót nghét 3 tháng mới ổn hổng bít tại sao nhưng 1,5 tháng là lên màu roài àh

8. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    hiz hiz....hum nay về thấy không còn một quả trứng nào cả..
    hóa ra con HM nó ngậm hết trứng trong bụng (bụng to đùng), cá như vậy có nở được ko hả các bác? Hay là nó thịt hết rồi T__T

9. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Nở ra được phưn cá thôi bạn ơi. Ép lại lứa sau đi thôi :(

10. giangLN

giangLN Active Member

Thích đã nhận:
    1
    =)) được phưn là được gì hả anh Hùng ơi =)), em cũng đang cho nó đẻ thử đây, kô biết có nuôi đc ko nữa

11. reuca

reuca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    To: Anh Phú: Có í quyết gì đâu anh. Em có 5 cái thùng sơn cũ cho nước vào , vớt lên tầng thượng khoảng 02 tuần rêu nó mọc xanh um.... rồi bắt cá cho vào ép thôi...còn cá con...cũng áp dụng đủ mọi cách nhưng cũng chỉ sống sót được vài chục em. Cá được 01 th¸ng em dồn tất cả lại trong một bể kính (45 x 30 x 20), ngày cho ăn trùn chỉ 02 lần, chúng nó lớn vù vù à. Mà bon F2 này của em, nhiều con ra màu đồng mới lạ chứ. Đợi một thời gian nữa em thử cho ép tiếp, không biết đời F3 có khá hơn không.? Mà anh Phu có lấy cá mái đợt đầu không em còn hơn chục con..tuy không được như cá mái của anh DR.. nhưng ép thì tỷ lệ ra HM chắc chắn cao hơn bọn choi ta là cái chắc...

12. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nó không nở ra phưn :D nó nở ra một đống cá con lít nha lít nhít...
    nhưng......cá bố bị làm sao í, mình mẩy khắp người nổi lên các nốt trắng :( bị làm sao và làm thế nào để chữa cho nó hả mọi người :(

13. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Bạn vui tính thật đấy Nếu cá nuốt hết trứng bụng to lên thì ko có chuyện cá nở đâu. Có thể nó chỉ nuốt 1 phần là những trứng bị hỏng, những trứng lành lặn nở ra con.
    Cá vậy là bị nấm trắng rồi. Cá con cũng sẽ teo thôi

14. Baby8X

Baby8X Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    vậy có cách nào chữa trị cho chúng không hả bạn :( ???

15. dinhvl

dinhvl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn vớt cá bố ra ngâm thuốc xanh metylen đi. còn bầy cá con sống bi nhiêu thì nuôi bí nhiêu

16. phulam

phulam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    to: Baby8x.
    Cá của em bị nấm trắng rồi. Bệnh đốm trắng là ký sinh trùng trú ngụ ở bên dưới lớp da của cá. Chúng tạo ra các đốm trắng như hạt muối hay cát phủ đầy cơ thể cá. Cá có thể bơi giật cục và cố quẹt mình vào các vật thể trong hồ
    Cách chữa trị như sau: tăng nhiệt độ nước để rút ngắn chu trình sinh trưởng của ký sinh (từ 21 đến 27 độ C, 32 độ C có thể làm cá bị vô sinh. Nên bắt đầu với 29 độ C và giảm dần một khi bệnh thuyên giảm). Tắm nước muối là cách loại bỏ ký sinh hiệu quả. Nước muối làm ký sinh rời khỏi mình cá và rơi xuống hồ điều trị, vì vậy khi thả cá về hồ cũ thì ở đó không còn ký sinh nữa! Những hoá chất có chứa muối đồng như Coppersafe hay Aquarisol cũng điều trị rất hiệu quả. Có nhiều loại thuốc chuyên để chữa bệnh đốm trắng có thể tìm thấy trong các tiệm cá cảnh nhưng bạn nên nhớ rằng thuốc càng mạnh thì cá càng bị căng thẳng. Malachite green được khuyến cáo không nên sử dụng đối với cá da trơn như cá nheo, cá chạch và những cá khác như cá tetra. Điều trị 4 đợt, mỗi đợt kéo dài 3-4 ngày, thay khoảng 50% nước trước mỗi đợt điều trị. Tiếp tục điều trị trong hai tuần để đảm bảo rằng tất cả ký sinh đều bị tiêu diệt hết. Nên nhớ rằng, thuốc chỉ có tác dụng lên ấu trùng của ký sinh tức khoảng 3 ngày đầu tiên trong chu trình sinh trưởng của chúng. (Ghi chú: ở Việt Nam, thuốc trị bệnh đốm trắng thông dụng là methylene blue. Có nhiều nhãn hiệu ở dạng viên và chất lỏng lưu hành trên thị trường. Nên đọc kỹ hướng dẫn tỷ lệ pha thuốc trước khi dùng vì nồng độ mỗi loại có thể khác nhau). (anh tham khảo đấy)

17. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Ra tiệm cá cảnh hỏi chai trị nấm BENSOL..hình dạng như chai nhỏ mắt,nước màu xanh..Hướng dẫn có trên mỗi chai..Sử dụng tốt lém àh :D
    bị nấm này cần cách ly sớm,nó lây nhiễm kinh lun..