Mỗi người một chút kinh nghiệm chơi cu cò

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi phuongvando, 19/6/13.

1. phuongvando

phuongvando Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,290
    mỏi người chúng ta đều có những trãi nghiệm trong cuộc chơi này nên mọi đóng góp là một đều rất quan trọng tuy là cuộc chơi nhưng chúng ta đoàn kết có người nói gác cu là ngu . vậy chúng ta cùng chung sức . chung sức có thể bổ sung thêm kiến thức, thân thiết dc nhiều người trên mọi miền đất nước mọi thử tưởng tượng 1 người vác dc 50kg nếu 100 đoàn kết là 1 vác dc bao nhiêu... thân

Last edited: 19/6/13
  2. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    lúc nhỏ học lốm mấy cụ chơi cu nghe nói con chim hình bắp chuối đánh đất hết sẩy phái tới thường xuyên lúc thấy ông vui mới hỏi chim ôg có con nào hình bắp chuối ko ông bửa con nghe ông nói hình bắp chuối bền đánh đất ko ngại gù ko ngại đá . ổng chỉ con đó dó . ra nhìn mắt nhìn ghê qui xanh 3 mảnh wa ghê nói chung là đả mà buồn kiểu này bao giờ mới có . xui tui thời gian ko lâu sau tui găp dc con nhìn giống vậy nhưng nó phóng ào ào ghê quá hỏi lòng vòng có chia con đất nó nói mua nó bán thằng đó bằng tui thôi chim này mua gì nổi nó nói vậy đổi hỏi nó lào chưa nó nói mới cũng hơi ngán thằng này vì ăn thuốc của nó nhiều rồi . thân

3. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Em tặng bác bài thơ con cóc nhe:
    Trời đất bao la thật nhiều cu
    Khó kiếm ra con biết gáy gù
    Cái thú nuôi cu ta đã trót
    Thế gian đứa dại nói mình ngu......

4. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    vậy là nó tém của tôi 2 con mồi còn mổi con chim ko bán ko đổi . về nhà hạ thổ lên xuống cho nó quen tôi nó bình thường tôi nghỉ qui xanh dể thiệt . khi thật sự sai bảo dc tui mang nó ra sau nhà đổ đất thử nó rước con bổi bằng nước gù con bổi té ko kịp rớt xuống gù chưa hết hơi tôi bắt dc con chim trận chưa từng . mang chim về tắm rửa vào nhà nó cám ơn . tháy nó cười là nóng rồi thôi kệ mầy. thấy nó cười về tối ngủ ko dc . sáng đánh thử ko thả giò chim rớt xuống dá gù 2 , 3 bận mấy giờ liền chơi rất yên tâm . ra thả giò bắt luôn con đó . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:05 PM ----------

tôi bắt gần 20 bổi vẩn ko biết nó thiếu gù . cho tới 1 hôm gặp con thổ dế nó gù chỉ 4 hơi là bỏ tui đuổi lên xuống 6, 7 lần vẩn 4 hơi như vậy ko hơn con môi này gù chỉ dc 4 hơi mổi hơi khoãng dc 30 tiếng gù rất dòn và nhanh sao này biết e em nó vậy nhưng cũng chính vì nó mà tôi mới để ý con chim tạu sao thiếu gù và lối di chuyển cũng như tánh nết của từng con bổi khi nó chiêu nó giộng gì và một đóng kinh nghiệm khi thả giò đánh chim trận những miến đánh độc địa cũa riêng tôi . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:20 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:14 PM ----------

trăn trở nhiều tai sao con thổ nhỏ tiếng của tui có bằng cùm tay dày ko hơn 3 lống tay lại gù dc 1 buổi con này bằng cùm chân dày đòn lại 4 hơi nhìn mải ko ra ?

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:33 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:20 PM ----------

thổ nhỏ tiếng thì phải bán thêm tiền để mua con mồi bẹo lúc đó còn là con níc làm gì nhiều tiền . lại phải tới chổ hơi xa nơi bán con thổ để nhìn 2 con khác nhau chổ nào . khi nhìn ra ở cấp mình rồi qui cườm thì nó ít. thì kiếm con như vậy mới khó tới cở nào . cho tới 1 hôm ông chú gần nhà mua con chim của người quen có tướng và qui hơn con thổ nhỏ tiếng của tôi rành mạch hơn và to tiếng ( sấm thổ ) và cũng rất to con . nhưng thả đất thì gù chỉ 1 hơi khoãng 5 tiếng ông chú cầm dợt gần 2 năm vẩn 1 hơi chỉ 5 tiếng gù ổng nản và tôi mua bằng với con mồi chơi tạm kệ liều mạng thử coi sao . con chim gù 1 hơi đó của tôi cũng là con chim gù ko thua bất cứ con bổi nào rớt xuống đấu với nó sau này . sau chuyện này tôi mới phần nào hiểu dc chuyện gì cũng có căn cơ của nó ko cái gì là tự nhiên và vậy nó cũng rất sồng phẳng ơn nghỉa thân

hoang cao, nguoidaugio, Hil and 37 others like this.
  5. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    E xin góp ý chút với bác Phuongvando. Lần sau khi viết bài, mong bác ngắt câu dùm một chút, bác thường hay sử dụng ngôn từ địa phương, lại rất ít khi ngắt câu, đọc xong bài của bác mà e muốn đứt hơi. Có gì không phải mong bác bỏ qua, tính e hay nói thẳng. Mong bác lưu tâm dùm. E xin cảm ơn.

6. kokomalu

kokomalu Member

Thích đã nhận:
    191
    Em cũng đồng tính với ý kiến bác này, em đọc mãi vẫn chưa hiểu hết ý, hihi :D

7. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    em hiểu ý bác em đang cố gắn do trình độ viết bài của em còn yếu nên hạn chế . mặc khác em chỉ trọng tâm vào vấn đề viết sao cho đạt ( cháy hết mình ) là em vui . em sẽ tạo điểm nhấn để bác thở cho tiện hơn . hy vọng bác thổ lộ những điều mà bác chưa từng thổ lộ ( trải nghiệm của cá nhân bác ) . thân

Last edited: 20/6/13
  8. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    ngồi buồn kể chuyện phiếm sẳn luyện luôn điểm nhấn cho bác kienkhanhhoa nghe . chuyện là như vầy : tôi vốn lười , nhác . nên chổ treo mấy con cu biệt lập toàn là rác : nào là bịch ni lông, hợp đựng thức ăn đã qua sử dụng ... nói chung là gồm nhiều loại phủ đầy và dầy ( nhiều lớp ) có ông chú cở tuổi ba tui cũng chơi chim cu đến chơi nhìn thấy lắc đầu ghế tôi nhắc ra cho ổng ngồi tôi thấy ông ngồi ko yên . bụng bảo dạ để côi ông nói gì . thật bất ngờ ông : ông đứng dậy bảo . mày lấy cái chổi cho tao mượn . tôi hỏi chi vậy chú . ông nói mày ở dơ quá rác nhìn thấy mà sợ . tao quét sạch cho mày . tôi cười nói chú thấy vậy chứ con thì ko . con đi trên rác chứ rác nó có đi lên con đâu . nó ko sợ con thì thôi chứ có cái gì đâu phải sợ nó . chính vì vậy mà mỏi ngày con đều thấy vui vui khi dc đi trên rác chú àh . nói xong tôi nhìn ông cười . ông lại lắc đầu thôi ko nói chuyện rác nửa , tôi lại hỏi ko nhắc vậy chú có buồn ko . ông nói ko thấy buồn . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:15 PM ----------

qua chuyện đống rác . bạn thấy ko người ta viết gì ko quan trọng bạn thấy nó như thế nào mới quang trọng . thân

9. yeuchuatron

yeuchuatron Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,083
    Người ta ( trang tử ) nói : ý tại ngôn ngoại . Có nghĩa là trong lòng hiểu , muốn truyền đạt lại cho người khác hiểu nhưng không biết nói thế nào cho hết ý . Trong trường hợp này cũng vậy , bạn đô muốn nói nhiều để truyền đạt lại kinh nghiệm cu cò cho anh em trên diển đàn học hỏi . Nhưng do văn phong của bạn ấy có hạn nên chúng ta khó đọc và hơi khó tiếp thu một chúc , NHƯNG ĐÓ CŨNG LÀ TẤM LÒNG CỦA BẠN ẤY ,chúng ta cũng nên chịu khó một chút vậy

10. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    ngày mới chơi minh mua con mồi ,thổ pha chơi nhanh ,bền có duyên bắt bổi.chủ củ bắt toàn chim trận,khoảng 30 con .minh thấy thế mượn về chơi thử bắt được 3 con mừng như má đi chợ về cho kẹo.thế là la cà nhà chủ nó năng ni bao nhiêu ngày mất ăn mất ngũ. cuối cùng củng được tọa nguyện .về đến nhà vui chưa hết thì sư phụ bảo con này chơi chi bỏ đi.thật sự minh hơi chán ván,nhưng chính mình tự tay kiểm nghiệm rồi cơ mà.ko tin sư phụ.thế rồi thời gian trôi đi em nó chơi càn ngày càn suống phong độ.rồi chuyên dì đến củng đến ,em nó bỏ nước ,chòi lồng.minh cứ nghĩ hay mình ít đi đánh nên nó nóng,đi hoài vẩn thế....hình thể em nó đẹp,chổ nào củng đẹp.thế thì lổi ở đâu.tìm hoài ko ra ,bực mình lên hỏi sư phụ.sư phụ bảo tao nói rồi con này nhìn thì sướng nhưng cườm thế này 8 năm là rớt cái bịch...............ổng bảo cườm hơi sưa và ko được nhuyển thế thôi........................minh chỉ biết nói..................................trời...........

11. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    ok....cái cách nhìn đời của anh giống gu của em...hihi..em cũng có 1 thèn bạn nhìn đời rất giống mình song cách sống 2 thèn khác nhau..nó thực tế em mơ mộng ..có lần nó nói..."mượn lời diễn ý đến khi hiểu ý thì cũng nên quên lời "..song cũng ko phủ nhận sống trên rác là điều nên thay đổi..và ông chú đó cũng hết sức chân thành anh phương nhỉ...!thân..!

---------- Post added at 06:33 PM ---------- Previous post was at 06:22 PM ----------

em chơi cu chỉ mong bản thân mình nhìn ra :
    1 :con chim siêng gáy, liền kèo (cái này anh có chỉ rồi ...em đang theo đó chiêm nghiệm)
    2 :con chim khi cất lên tiếng chiêu to ,rõ,quản rộng (dư hơi )..tiếng thúc gãy gọn dứt khoát...tiếng gù nôn nao...(đến mình còn nôn nao)...như 1 ngườ có năng khiếu về ca hát khi cất lên là ta biết liền ..em thật may mắn cầm 1 con bổi như vạy mới chớm nổi....em nó là bổi giật lưới...ko hiểu sao nó hay ỉa phân xanh em chưa có kinh nghiệm vụ này anh phương biết chỉ giúp...mỗi lần đi tập về là đi phân xanh...!
    nếu anh phương hay các bác ai đã từng kinh qua 2 điều trên ;có thể khai sáng cho em ở hai yếu trên đc không ? rất tôn trọng và cảm ơn...!

12. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    thanh niên mà chú nói xong thì thôi ko còn vướng bận . chim chú nuôi bao lâu rồi chú nên treo nó chổ yên tỉnh và 1 chổ trong nhà chổ nào chú để nó lên mà nó ko lao chao ấy . chim mới ko nên nuôi trông lụp nó giẩy hư xương , đi dợt chú nên cho nó nghỉ . vd . chú dợt nó 1 kèo về cho nó nghỉ 2 tuần hoặc 1 tháng . dợt xong về thay nước chăm thức ăn vào lồng nên cho ăn thêm những thứ nó thích ăn vào khi đi dợt về . làm xong sang ra lồng và treo lên chổ củ nơi treo nó hằng ngày . chú đi dợt chim mới nên đi buổi sáng và treo ra chổ có nắng . anh trước khi mang con chim mới nổi đi dợt thường cất nó trong nhà khoãng 2 tuần rồi mới đi dợt và treo chim nơi có nắng rọi vào . chim phơi nắng xong sẽ thoải mái và kêu chú àh thà từ từ kêu còn hơn là nó chạy tìm nắng ko dc ko thèm kêu luôn ... thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:34 PM ----------

đâu chú thử cách này của anh côi sao nhe chúc chú thành công cách này anh cũng áp dụng với mấy con bổi để trong mát ko có nắng . lâu lâu mang ra phơi nắng 1 lần phơi xong mang vào hiệu quả thấy liền chú àh . thân

13. Quangiahuynh

Quangiahuynh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,313
    Em có thằng bạn thân được em đặt tên là "Xài chim phí". Bác có biết vì sao không? vì nó là thằng chuyên gia đập chim. Con cu cũng như con người vậy phải không bác? Khi ta vui, khỏe.v.v thì ta nói cười vui vẻ và cảm thấy sảng khoái, lời hay ý đẹp tuôn ra ào ào - còn khi ta mệt hay có chuyện buồn phiền thì sao????? Chim đem vô rừng treo lên nó hút gần nửa điếu thuốc mà chưa chịu gáy là nó hừ một tiếng, xách lồng đi mà tung phặt phặt là chết với nó, mồi mà bỏ chim là nó lấy cây sào đem xuống và bác biết nó làm sao không?!!! Phập - cả lục và mồi nằm một đống. có những con chim nó vặt mà đến độ con chim chạy mặt nó luôn(bể chủ đó) thấy nó từ xa là con cu đứng trong lồng run lập cập rồi... mà có phải là những con mồi bá láp đâu, toàn là mồi tuyển không đó. nếu con chim chơi hết nước thì vẫn có thể làm cu khách được mà.

14. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    chào anh . thầy của anh cũng như thầy của phi .rất chuộn con chim cườm tấm nhỏ hạc dầy nổi cườm đen lên nhiều thì nó là con chim gù cườm . chim như vậy có nhưng ko nhiều . chim xả bổi chủ yếu do yếu trong mình nên cườm bị bể cườm bể từ từ khi ko còn chổ nào bể nửa nó bỏ bổi . thân chúc anh cùng gia đình lời chúc súc khõe . thân

15. hoa buoi no

hoa buoi no Well-Known Member

Thích đã nhận:
    842
    og chú nói k có con nào bỏ bổi...khi đấu thì nó chỉ đeo k dc xát do bổi lơi, để quan sát tình hình tìm cách hạ đối thủ, làm mồi nó lơi theo...còn khi nó chơi solo bỏ ngang là nó bể con bổi do thua tài hay do mình hành hạ con chim nó ngán xả bổi như anh đô nói bể toát cườm.thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:41 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:20 PM ----------

gặp cu hay ae thường đánh chết sống wit bắt...quá tệ sao không điện thoại cho những người bạn mình tin tưởng hẹn ngày đánh nó cùng thưởng thức...chim thì nhiều k bắt dc mình mua lúc nào chẳng có...chim càng hay càng khổ khi có nó đó hong tin hỏi og đô xem =))

16. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    ok anh em sẽ kiên nhẫn thuần nó.... nghĩ lại có lúc cũng thờ ơ với nó...nó là con bổi em mua của bà bán dạo. em mua cách đây khoảng 2 năm....bả chở đi nó tung toát đầu chảy máu hết....em thích nó nên mua về cũng có suy nghĩ vớ vẩn thôi cứu mày 1 mạng vậy....cho mày ở đời với tao cho vui,,,,chứ tao sợ mày như vậy có đường chết nhiều....hihi...lúc đó mình lương thiện quá....!:-*:-* còn chơi cu là em còn vướng bận nhiều rồi đó anh....em từng mất đi những gì yêu thương nhất nên có lẽ cách sống cũng đơn giản hơn là vậy anh nhỉ.. thân anh...!

hungvcb, tronrong, chotmechim and 5 others like this.
  17. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Ấy là e góp ý cho bác phuongvando nhằm tránh tình trạng đại loại như; Quân ta đánh sập cầu, tiêu diệt được abcxyz tên địch, khi viết cũng là câu như trên nhưng chỉ cần dấu phẩy đặt không đúng vị trí thì sẽ thành: Quân ta đánh sập cầu tiêu, diệt abcxyz tên địch. Nếu bác không thích thì thôi, còn bác thích đi trên rác, dao găm, bàn chông, hay đi trên "bãi mìn" ...........thì cũng là sở thích, là quyền của bác chứ có liên quan gì đến e đâu. Văn phong của bác thường áp dụng hơi hướng phật pháp, thấy cao siêu quá. Lạy phật; e đọc mà chẳng hiểu "mum" gì cả hehe. Thế mới khổ.

Last edited: 21/6/13
  18. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Ui zời các bác chơi ku là chơi ku, mà gác cu là gaccu cái nào ra cái đó, đã chơi ku là góp phần sát sinh, tù túng mà phật pháp không ủng hộ đâu. cụ phương là cái nào ra cái đó, phạt là phật cu là cu ở đây không phải là chùa, cũng không phải là sư. đừng làm mất đi hình ảnh của phật pháp và gây khó chịu cho dư luận ý tôi là vậy. tôi thì không theo đạo nào cả góp ý chung.

19. phuongvando

Thích đã nhận:
    6,290
    dụ gì vậy bác thiện ........................................................................................... bác đang nói gì vậy . mong bác giải thích rõ ! sự thật tôi chỉ mong mọi người cùng đóng góp chia sẽ kinh nghiệm cu cò những trải nghiêm của bản thân . bác lớn rồi bằng tuổi tôi mà hy vọng bác có trách nhiệm với lời nói của bác một chút thôi cũng được . vì với góc độ của cá nhân tôi . tôi nhận thấy . * bác vừa ám chỉ tôi làm mất đi hình ảnh phật pháp và gây khó chịu cho dư luận * bác căn cứ vào chổ nào mà bác phát ngôn vậy . thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:01 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:53 AM ----------

em vừa cố gắn đó thôi . bác xem đi bác nói xong là em luyện liền mà . đấy bác làm em đau đầu vừa xong khoãng chấm phẩy . giờ lại tới chuyện hiểu . ko em yếu nên chỉ thích đạp trên rác mà đi thôi bác ah mấy món kia ko khoái , nghe là tránh từ xa rồi bác ơi . thân

20. minhxiro

minhxiro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,753
    mổi người một cách sống khác nhau,dùng ngôn từ theo vùng miền củng khác nhau..và chủ thớt củng khắc phục nhược điểm.chơi chỉ là chơi ko cần biết anh ở đâu làm gì,theo môn phái nào.nếu khó hiểu anh em tranh luận để hiểu nhau hơn.ở topic này chủ thớt nói đến kinh nghiệm các bác có bề dầy ,hiểu biết sâu về cu gáy mồi xin chia sẻ .ko nên vì nhưng viêc nhỏ mà mất hòa khí anh em.................trân trọng.