Mọi người ơi giúp em với!!!

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi booboo, 18/9/07.

1. booboo

booboo Member

Thích đã nhận:
    0
    Em có sẵn 1 hồ thường dài khỏang 1m,lúc trước em mua để nuôi cá thui,trong hồ có rải cát trắng Phan Thiết dày khoảng 6cm,em để hố dưới đất!Mấy anh cho em hỏi:
    -Với độ dày của kính như vậy em có thể dùng nó để làm 1 hồ thủy sinh ko mấy anh?(em vẫn để hồ dưới đất)
    -Em có thể dùng cát đó thay cho sỏi ko anh,cát này to bằng cát xây nhà nhưng màu trắng
    Em cảm ơn mấy anh nhiều nhiều lắm!

2. booboo

booboo Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình để dưới đất cũng ko được hả anh!Em nghĩ nếu mình dể dưới dất thì áp lực của kiếng sẽ giảm như vậy sẽ ko bị nứt hồ???

3. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    hồ 1m kính 6li là dùng được vơi điều kiện bể không cao quá 50cm và sâu không quá 40cm, khi dùng nên kê chắc chắn và lót xốp dưới đáy thì có để trên kệ cũng không sao.

4. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu em đã thix TS rồi thì em nên đầu tư hồ kính dầy 1cm luôn đi cho nó chắc ăn ko sợ bị sự cố gì cả..tại vì khi em đang trồng cây ngon lành mà nó xảy ra sự cố thì em còn tốn tiền nhìu hơn nữa đó..thân

5. booboo

booboo Member

Thích đã nhận:
    0
    tại vì ở nhà em đã có sẵn 3 cái hồ rùi!Lúc trước để nuôi cá cảnh thôi,bay giờ mà mua thêm thì tốn tiền lắm,mà hồ để trồng rong thì mắc wa,em ko đủ tiền mua.Có cách nào dể mỉnh gia cố thêm cho hồ đc ko anh?

6. trung2t3c

trung2t3c Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    đã làm hồ thủy sinh thì ko thể tiết kiệm với hồ lớn được rùi, mấy ng bạn của mình ban đầu cũng tiết kiệm dùng hồ nuôi cá 1 m làm thủy sinh, khi hồ ko chịu nổi nứt ra thì lúc đó mới biết hậu quả thiệt hại ghê ghớm tới mức nào.

7. hai_dylan150

hai_dylan150 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    nếu vậy thì em đem hồ ra chỗ làm hồ em nói người ta kiềng ở phần trên lại cho nó chắc thì cũng chơi được đó..xong em ra tiệm thuốc tây mua 1 vĩ thuốc trợ tim thủ sẵn trong người đề phòng có em bé nào đến gần nó hay phá vỗ vỗ vô thành hồ là nguy hiểm lém á...thân

8. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19

Theo Thủy tinh thì nếu em không có giải pháp nào khác thì cứ mạnh dạn chơi hồ này cũng được. Tuy nhiên, như mọi người nói em nên chú ý các bước sau:
    - nếu hồ đã được kiềng trên miệng rồi thì tốt, nếu không thì phải làm
    - Nên dán thêm hai miếng kính kích thước 1m X o,1m xuống đáy hồ trước khi set up hồ ( dán dọc hồ, dước đáy bên trong hồ )
    - Khi set up hồ , cần có chân thật vững mặt phải có một tấm lót bằng gỗ hoặc ván ép thật phẳng đặt hồ lên trên và nên cân nước cho hồ thật cân bằng, cho nước vào từ từ cho tới đầy.
    Anh cũng tận dụng hồ cá, hồ kính 5li kích thước , 1m X o,50m X 0,50m cùng với cát sỏi ,đá ,nước đầy. Tới nay vẫn ổn, nên anh nghĩ hồ của em 6li mà làm cẩn thận thì vẫn dùng được.
    Tuy nhiên nếu làm 10 li thì sẽ yên tâm hơn đấy. chơi lâu dài thì nên làm 10li. Anh chơi bể cá cũng chỉ do đang thử nghiệm thôi, không khuyến khích đâu nhé!
    Thân
    thủy tinh

9. booboo

booboo Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn mọi người nhiều lắm!Chắc em fai gia cố lại hồ thui,tại mua hồ mới thì mắc lắm :D .Em còn phải để dành tiền mua phân với cây nữa!

10. thienbibo

thienbibo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Làm đại đi em,có gì hú anh qua làm giúp cho!hehehe :D

11. dylan150cm3

dylan150cm3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    285
    nếu sợ thì bác đổ ít nước thôi, làm 1 hòn non bộ nhỏ, nuôi cả cây trên cạn luôn, nhìn non thủy hữu tình cũng hay lắm, cái này em cũng không rành lắm chung cũng nhìn thấy có vài bể setup kiểu đó rồi, bác làm thử xem. :)

12. 4color

4color Active Member

Thích đã nhận:
    17
    Vậy là lớp cát dày 6cm phải không boo boo? . Còn kính làm hồ dày bao nhiêu mm?
    Mình nghĩ là nuôi cá cảnh cũng phải đổ nước vào hồ. và hồ cũng chịu được không hư hỏng gì.
    Chơi thuỷ sinh thì có thêm phần nền. Vậy chỉ cần gia cố phần đáy như các anh đã nói ở trên. Để chắc ăn thì mua thêm một tấm ván ép loại có chiều dày 10 ~15mm. kích thứớc vừa với đáy hồ. Đặt hồ lên tấm ván ép đó, rồi đặt tất cả lên chân đế vững chắc là được. Nếu Boo muốn để hồ dưới đất thì cũng đâu có chết ai, chỉ có điều là khó thưởng thức công trình sét up hồ TS của mình.
    Chúc có hồ đẹp