Mọi Người Tư Vấn Cho Em Làm Một Cái Dàn Trồng Lan Nhé

Thảo luận trong 'Bệnh viện cây hoa cảnh' bắt đầu bởi berongcon_ltdm, 19/8/07.

1. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em cũng có trồng vài loại Lan muốn làm dàn để treo vì có nhìu chậu lắm òi treo tum lum trên lầu hít áh , giờ mấy cây lan nó còi tàn và bị nấm nữa nhìn chán lắm , em định tu sữa lại chỉ vì lúc trước bận học ko chăm sóc dc nhìu , mong mọi người tư vấn giúp , một cái dàn đơn giản cũng dc chủ yếu là treo Lan , dẻ tưới ,dẽ ngắm khi hoa nở nhé hì hì em mê lâu rồi từ năm lớp 11 cơ , nói một câu ngoài lề á em sao mê tùm lum hết hic hic . àh mà wên em trồng trên lầu , lầu em nắng lắm , có cái ban công bề ngang hơn 4m , bề dài chỉ 2m mà ba có làm chổ che mát chỉ nữa ban công thôi tất 1m àh , còn chiều cao thì dụng đến chổ che mát chắc 3khoảng 3m hay sao óh , rồi xong òi mong mọi người tư vấn nha . Thân

2. hiep_266

hiep_266 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    bác berongcon rồng con ơi cho em ke với nhưng e muốn có mọt dàn lan khá rộng cơ.Mãnh đất của em hiện giờ khá rộng(thôn quê mà).Chiều dài khoảng 25m,ngang cỡ 13,5m vậy em phải chuẩn bị mọi thứ như thế nào và chuẩn bị những gì ạ?Mong các bác tận tình hướng dãn giúp em với.

3. jeambone

jeambone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,760
    Tùy theo khả năng mà bạn có thể làm giàn bằng bất cứ vật liệu gì : Gổ, tầm vông, sắt, .... Việc che nắng thì hiện nay trên thị trường có bán các tấm che dệt bằng ny lon thưa màu xanh hoặc đen có thể dùng cho lan, hoa màu, ...

Còn tùy theo bạn muốn trồng loại lan gì mới có thể làm giàn, kệ, ... tương ứng, tấm che nắng, các trang thiết bị kèm theo phục vụ cho việc tưới nước còn tùy theo bạn muốn tưới thủ công hoặc tự động. Bạn nên xác định cụ thể mọi người mới tư vấn chính xác được.

Last edited by a moderator: 27/8/07
  4. hiep_266

hiep_266 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Vâng,vậy nhờ bác.Em định trồng dendro và cattleya.Với diện tích như thế thì tưới thủ công hay tự động có lợi hơn ạ?

Last edited by a moderator: 27/8/07
  5. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Mình sẽ đề nghị một mô hình bạn có thể tham khảo, cho xây các hồ xi măng ngang 4m, cao 0,7m, dài 6-10m. Trên mặt hồ cho làm các khung có lưới ngang dọc sao cho vừa với kích thước chậu bỏ lọt lòng một ô và kẹt lại bởi gờ trên của chậu, do đó kích thước của mỗi ô tương ứng với kích thước chậu dùng vào thời kỳ tăng trưởng nào của cây (đây là cách tiết kiệm diện tích vườn). Trên cao là giàn che và hệ thống ống tưới, béc phun. Có một hồ (bồn) chứa nước dùng nối với máy bơm và hệ thống ống tưới. Để tiết kiệm nước, sau khi tưới ngoài lượng nước giữ lại dưới các hồ bên dưới kệ các chậu trồng phục vụ cho việc giữ độ ẩm cho vườn, người ta nối các hồ này lại cho chảy về hệ thống lắng lọc sau đó đưa vào tưới lại (tuy nhiên người ta rất cẩn thận sợ lây bậnh cho toàn bộ vườn qua nguồn nước nên bố trí các van cần thiết để cô lập nước của giàn nào bị bệnh khi cần. Tóm lại tùy vào khả năng tài chính nữa mà đầu tư với mức độ nào và dùng vật liệu gì.

6. hiep_266

hiep_266 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    em xin cám ơn bác jamebone nhiều lắm,nhưng bác còn có giải pháp nào cho em lựa chọn nữa ko ạ vì khả năng tài chính của em đang trong giai đoạn ba chìm bảy nổi đấy ạ.

7. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Giải pháp rẻ hơn dùng tầm vông, gỗ, cây vẹt, đước để làm giàn, kệ bỏ qua các hồ mà giữ ẩm bằng bao bố trải nền (hoặc không cần), nhưng tuổi thọ của giàn rất thấp, tầm vông (1 năm), gỗ (2 năm), vẹt, đước (3-5 năm), tưới thủ công (dùng bình tưới thuốc trừ sâu).

8. hiep_266

hiep_266 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    híc còn giải pháp cuối cùng là theo ý của bác jeambone thôi.

9. berongcon_ltdm

berongcon_ltdm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    hic hic anh 007 ui em mới cóa 19 t mà anh gọi em là bác tội em hic hic , em muốn làm giàn chắc chắc , giàn sắc cơ

10. jeambone

Thích đã nhận:
    4,760
    Giàn bằng sắt thì đẹp rồi, nên có phác thảo sơ vị trí và kích thước giàn, có các giải pháp sau :
    - Dùng sắt tròn hoặc V, nhờ người hàn, bắt vào tường.
    - Dùng sắt lỗ (loại hay dùng ráp kệ) thì chủ động bắt ốc theo ý.

11. loithuongtin

loithuongtin Member

Thích đã nhận:
    1
    theo mình nếu có đất rộng thì làm cột bê tông cao khoảng 3,5m tới 4m ,sau đó dùng ống tuýp nước phi 15 hoặc 20 làm khung rồi dùng sợi cáp căng 0,4mX0,4m thì vừa bền và đỡ tốn tiền