Mới nhập môn thủy sinh, nhờ anh em giúp đỡ

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hudu ars, 2/4/08.

1. hudu ars

hudu ars Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thích hồ thủy sinh lâu rồi, nhưng đến giờ mới có điều kiện làm. không biết nên làm hồ 1m-0,5-0,5 hay làm hồ 1m-0,6-0,4? Em tính làm kiếng 8mm không biết có an toàn không? Nghe mấy anh trên diễn đàn nói sợ nứt kiếng là phải làm lại từ đầu nên hơi ớn. Em ở Cần Thơ, dạo một vòng quanh những tiệm bán cá kiểng thì thấy ít bán cây thủy sinh và phụ kiện quá, mà giá lại cao muồn chóng mặt, phải có anh em nào có dư không dùng bán rẻ lại cho em thì đỡ quá. Ùm, quên nữa, hồ em tính đặt ngoài sân có máy che được không vậy? ánh sáng nhiều quá có bị ảnh hưởng tới hồ không. Rất mong sự giúp đỡ của anh em trên diễn đàn. Cảm ơn rất nhiều.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Hồ 1m thì rộng, cao tương ứng sẽ là 50 x 50, kính 8mm là an toàn với Đk tìm được tiệm dán uy tín. Để chia sẻ kinh nghiệm rong rêu bạn có thể liên lạc bác ltdhong hay khanh123...
    Thân,

3. tuanlam1984

tuanlam1984 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Nếu hồ 1m- 1m2 thì nên làm kính 8ly là thấp nhất. Vậy mới ko bị bể , nếu bạn muốn chắc chắn thì dùng kính 10ly cũng được .
    Theo mình thì chiều ngang tùy bạn quyết định thôi miễn sao thấy hợp lý là được , còn chiều cao theo mình nghĩ là nên cao thấp nhất là 50cm ,tốt nhất nên 60cm vì phân nền là thường hết 10 cm rồi .
    Phụ kiện mua thì ở Cần Thơ mình ko biết , nếu ko thì bạn có thể mua ở HCM , rồi ship hàng về đó chắc cũng ko tốn hơn nhiêu đâu .

4. tien378

tien378 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hồ đặt ngoài sân thì sẽ bị rêu hại vì có ánh nắng mặt trời, nếu điều kiện bắt buộc thì chơi tạm vậy, nhưng phải sống chung với rêu hại, siêng thay nước, lau chùi kính sẽ giảm phần nào. Nhưng nếu đầu tư hồ to 100x50x50 mà để ngoài sân thì hơi phí. Bạn tham khảo thêm chuyên mục dành cho người mới để rút kinh nghiệm. Chúc mừng bạn gia nhập thủy sinh, hy vọng bạn sẽ nhanh có hồ đẹp như ý. Thân