Mồi nhử chim thế nào là tốt nhất

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vinhhan, 25/1/08.

1. vinhhan

vinhhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    195
    Mình là người rất mê chim vành khuyên và thỉnh thoảng mình có đi nhử chim. Mồi nhử của mình thường là chuối .MÌnh biết có một số người nhử mồi bằng cà chua ,nho...Vậy có cao thủ nào có thể chia sẻ chút kinh nghiệm về mồi nhử cho mình và các anh em được mở mang tầm mắt ,thanks

2. thanh_khuyen

thanh_khuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    em thấy bác để chuối là ổn nhất, thỉnh thoảng em có để cả cam, quýt, cám và sâu làm mồi nhưng vẫn ko bằng chuối vì mùi chuối thơm, dễ dẫn dụ chim mà khi để chim làm quen cám đằng nào cũng phải cho chuối trộn cám nữa. Thế là tiện cả đôi đường rùi

3. kiengiapbat

kiengiapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tôi thường dùng hoa dâm bụt ta và chưối chín nẫu. Thường thì chim mồi rất quan trọng, sau đó mới đến mồi. Bởi vì khi có mồi hay chim thiên nhiên mới bâu đến sau đó có mồi chuẩn nó mới vào bẫy. Theo kinh nghiệm của tôi là vậy không biết các bác thế nào.

4. lang_thang_2234

lang_thang_2234 Member

Thích đã nhận:
    1
    em hôm qua cung đi bẫy được một chú ,nhưng hom nay trời mưa và lạnh quá lên chẳng được chú nào em dùng mồi cam các bác ạ, nhưng em thấy mồi chuối là hay nhất.

5. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    các bác thử với quả ổi chín chưa?nhớ là ổi ta ấy nhé?híc mùi thơm của nó thì thôi rồi bay xa.con chim khó cướng lại đc :D.

6. leducthangls

leducthangls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    Em thì mùa này có quả hồng chín đỏ, nên toàn dùng hồng chim vào ác. nhưng mùa này lạnh chim xù lông, nên chẳng biết chọn con nào cả.

7. tran nam

tran nam Active Member

Thích đã nhận:
    9
    Tôi cũng thấy chim mồi hay là quan trọng nhất. Khi bẫy không dùng mồi ăn gì cả thì mới được con kh hay (kh đực hay sẽ chỉ vì cay cú chim mồi mà dính bẫy chứ không phải vì thèm ăn mà vào bẫy).

8. thieuhungyp

thieuhungyp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Quả và hoa

Tôi cũng thường đii bẫy chim. Riêng với khuyên thì như các bạn đã nói cần phải có quả và hoa . Tôi cũng thường dùng chuối, quả Trứng-Gà(Ô MA), Q Trứng-Cá... và kết hợp với hoa ,hao gì cũng được miễn là màu sặc sỡ gây cho chim chú ý.
    Quả đặt trên ngăn bãy,theo tôi rất quan trọng. Bởi vì thường chúng ta ít ai ngồi rìmh suốt quá trình bẫy mà chỉ đặt lồng gương bẫy rồi thỉnh thoảng ngó qua kiểm tra. Đôi khi có việc ta đi đột suất cả ngày mới về xem. Nếu không có quả làm mồi ăn chắc con chim xấu số kia ... đi mất vì đói khát.
    Chúc bạn thành công .Tạm biệt/

9. sonca_nui

sonca_nui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bẫy chim bằng hoa quả gì cũng được ..nhưng được chim không hay đâu ..quan trọnh bẫy bằng chim mồi hay bẫy đấu líu ít được nhưng được là được chim hay ..cần chất lượng không cần số lượng ..chúc thành công ...

10. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mồi để bắt khoen là tàng ong đó . rất nhanh và trứng kiến vàng . ok men

11. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    anh dang khoa ở mỷ tho a` ^^,dồng hương nè,cho em hỏ trứng kiến tìm ỏ dau dzai

12. LE NGOC DUC

LE NGOC DUC Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Em thấy bác Sonca nói đúng quá.hihi.Bác sonca cho em hỏi bẫy vào tháng mấy thì có chim hay ạ?

13. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nói chung bẫy k thì dùng chuối chín, dùng hoa có màu sắc đỏ sắc sỡ như hao dâm bụt chẳng hạn, cho thêm vào quả cây dâu da xoan chín. chim mồi cũng quan trọng, bạn dùng chim mồi phải đúng mùa, mùa nào dùng chim cái, mùa nào dùng chim đực(cái này em cũng ko biết là mùa nào phải dùng cái dùng đực.) con k mồi phải là con hay, kô cần phải là con chim dữ. nếu dùng con khuyên giữ, con khuyên ngoài trời sợ chưa chắc dám vào lồng. em biết ko được rõ lắm, bác hỏi thêm các cao thủ hay bẫy chim để rõ hơn nhé.

14. tuananh_ca

tuananh_ca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    mình đi bắt khoen ko cần mồi !!! chỉ cần 1 cái đèn pin , 1 cái vợt thế là đủ !!! vì mình có thể biết được chỗ chúng ngủ (cách nào ư? bí mật ) tuy nhiên ko thể biết chính sác nó ngủ ở đâu nên mới phải mang đèn pin . còn vợt thì đương nhiên là để chụp nó roài !!!

15. kaia292

kaia292 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bắt bằng đèn pin thì em cũng biết rồi, đi bắt vào buổi tối lúc k nó đang ngủ, soi đèn pin lên nó chẳng biết j vẫn cứ đứng yên. thế bác có biết cách nào bắt một con khuyên cứ líu choang choang ở ngoài trời mà khôn đến mức ko bao giờ vào lồng bẫy ko? chẳng nhẽ cứ theo nó suốt cả buổi cả ngày để xem chiều nó ngủ ở cây nào thì ko ổn phải ko? những con khuyên như thế này thì thường hay đậu ở một cây, nó chỉ đến cây đấy ăn quả, bắt sâu như là lãnh địa riêng. nếu bạn muốn bẫy nó thì bạn cần một cái lồng bẫy, 1 con khuyên mồi, và một lọ keo. bạn treo lồng bẫy lên và dính keo ở các cành trên lồng bẫy, khi con khuyên đó về nó sẽ thấy một thằng khuyên đang sống trên lãnh địa của nó, nó sẽ đứng ngắm nghía rồi dần dần chuyền xuống từ cành này xuống cành khác, nó mà ko bị dính keo thì cũng phi vào lồng bẫy mà đánh nhau thôi.