mới nuôi chòe lữa xin giúp

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi huynhnam, 12/8/12.

1. huynhnam

huynhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    51
    mình mới mua 2con lữa chuyền, mình nghe nói khi thay lông cho ăn trứng kiến mà lữa chuyền có cho ăn trứng kiến ko hay là khi mùa sau thay lông mới cho ăn, xin các bạn cho tí ý kiến ạ

2. huynhanhquan

huynhanhquan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    117
    trứng kiến là nguồn thức ăn tốt nhất cho chích chòe,nếu nguồn trứng kiến nhiều đáp ứng hằng ngày thì nên cho ăn chim mau lên không có gì phải lo nhé.

3. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    cảm ơn huynhanhquan nhé mình sẽ trộn chung với cám tập cho nó ăn
    à quên nữa! lữa chuyền có phơi nắng sáng được ko bạn

Last edited: 13/8/12
  4. DUYCUGAY

DUYCUGAY Member

Thích đã nhận:
    14
    Chào bạn huynhnam! Mình cũng vừa mua được 2 chú chòe lửa chuyền ở Phú Yên trong dịp đi công tác, giống như bạn. Cho mình xin ké topic cửa bạn để hỏi vài kinh nghiệm của các bạn đã từng chơi:
    1. Chòe lửa chuyền đang trỏ lông ( thay lông mới ) có cần cho đi dợt để họng giọng hay kg?
    2. Hay khi thay lông hoàn toàn mới mang cho học giọng?
    3. Khi đang thay lông có trùm áo lồng hay kg?
    Rất mong được các anh chia se it kinh nghiem cho minh, xin cám ơn.
    Duy

5. huynhnam

Thích đã nhận:
    51
    thật ra mình nuôi lữa rồi chứ ko phải mới nuôi. mùa rồi mình có nuôi 1 con chuyền lên chơi rất hay, hót được giọng hoạ mi, than, hồng hạnh...( hót sổng nha bạn chứ ko phải hót chuyện đâu hót cả ngày luôn). Nhưng mà em nó mới vừa ra đi ko hiểu vì sao, 3h chiều hôm trước trùm áo lồng vẫn còn hót mình đi cv sáng mở áo ra thì em đã ra đi, thân nhiệt vẫn còn ấm ko có hiện tượng con nào cắn vì ko thấy lông rớt ra, mà 2 hốc mắt thì bị thụt sâu vào bó tay luôn ko hiểu vì sao chỉ có các pro có kinh nghiệm mới có câu trả lời thôi. mua 2 con chuyền mới mình vẫn thấy tiếc con cũ
    Lúc mình cho nó ăn trứng kiến thì mình ko nhớ là trước hay sau khi rụng lông đuôi vì thế mình mới hỏi ý kiến các bạn lại nên chủ đề topic của mình là người mới chơi
    Câu hỏi của bạn DUYCUGAY mình có thể trả lời 1 ít vì mình cũng đã tham khảo khá nhiều trên các diễn đàn có gì sai sót mong các pro bỏ qua cho nhé
    bạn đừng nên đem lữa chuyền đi dợt nhé bạn, bạn chỉ cần mở file choè lữa cho nó nghe nhưng nhớ mở nhỏ thôi nhé, chừng nào xong lông có lữa rồi hẵn đem đi dợt, chim chuyền thay lông cũng ko cần thiết trùm 100% áo lồng đâu ( còn bản thân mình lúc trước nuôi ko thèm trùm áo lồng luôn chừng nào rớt lông đuôi mình mới phủ áo)
    1 vài điều như thế có sai sót mong ae bỏ qua cho nhé. Thân!

phuckrongno and long vit like this.
  6. DUYCUGAY

DUYCUGAY Member

Thích đã nhận:
    14
    Thân chào bạn huynhnam!
    Mình rất cám ơn với kinh nghiệm của bạn đã chia sẻ cho mình.
    Duy

7. long vit

long vit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chim ngoài rừng không biết thế nào nhưng chim mình nuôi thì no có thể bị trúng gió, đặc biệt là gió mùa này, mình cũng mới vừa bị chết 1 e chòe than và 1 e hoa mi.
    mình treo ở ngoài phơi nắng nhưng đến hơi trưa thì mình mới mang vô, đến chiều thì mình thấy tình trạng sức khỏe của e no khác đi nhiều không nhảy không ăn chỉ đứng dưới bố lồng thôi. sau do sáng ra thì em nó đi luôn. tình trạng 2 em giống nhau. buồn thật. không biết cách chửa trị luôn dành nhìn e nó ra đi.
    còn lửa chuyền thì bạn cứ cho e nó đi cội chơi bình thường, vì lửa chuyền là lửa con nên không sợ chim già mà còn học được giọng của chim già nữa, e nào căng chơi được thì bạn treo ra cho e no choi khong căng thì treo phí trong xa 1 chút cho học giọng.
    vài ý kiến có gi không phải a e bo qua cho.
    thanks

changtrai_itnoi thích bài này.
  8. copdt

copdt Active Member

Thích đã nhận:
    100
    mình không biết các bạn chữa bị trúng gió sao chứ mình làm như sau.khi phát hiện em nó bị trúng gió mình bắt ra lấy giầu gió bôi vào ức và chân nhỏ một ít vào bố lồng chùm áo lồng lại khi bôi dầu bạn chọn loại dầu gió trường sơn nha,bôi xong thí tay bạn dính dầu gió bạn vuốt nhẹ vào mỏ nơi lỗ mũi chim một ít dầu cho chim dễ thở.nhớ để em nó nằm vào góc bố lồng sạch nha có thể bỏ thêm cái khăn quấn hình cái tổ để em nó nằm giống đang ấp trứng vậy vì khi bị trúng gió em nó sẽ không đậu cầu nổi nữa.sao đó bạn để lồng chim vào nơi không có gió lùa xong cho em nó nghỉ ngơi phần bạn chạy đi kiếm một miếng thịt heo tươi ngon thái một hai miếng thật mỏng và nhỏ thôi nha để khi vo lại thì có thể vừa đút cho chim ăn.lúc này bạn để gần mỏ chim nếu chim không ăn nổi (thường là lúc này chim không tự ăn được vì yếu) bạn bắt ra đút vào miệng cho chim ăn nhớ đút qua lưỡi chim sau đó nhỏ vài giọt nước đường pha loãng hơi ngọt là chim sẽ nhuốt ngay.cứ làm vậy vài lần cho tới khi chim tỉnh lại và tự ăn được thì thôi mỗi lần cách nhau chừng 30-50 phút gì đấy tùy bạn.sau đó chùm áo lồng lại và chờ đợi khi nào em nó đứng cầu được là thoát chết thôi.nhớ sau đó chăm em nó cẩn thận nha vì khi tỉnh lại thì chim yếu lắm.bằng cách này mình đã chữa thành công cho hai em chòe lửa và một em chào mào rồi.chưa em nào chết hết,chích chòe thì chỉ cần vài tiếng là tỉnh và có thể đậu cầu ăn mồi được riêng em chào mào thì mất tới 2 ngày mới tỉnh.nếu anh em cảm thấy cách này được thì áp dụng thử nha.mình cũng chữa cho ông anh rể mình một con chòe lửa rồi và cũng khỏi nha.có gì không đúng anh em bỏ qua nha....tất cả vì chú chim thân yêu mội người vì một người hãy chia sẻ kinh nghiệm nha.thank all ae

9. lequocanh.td

lequocanh.td Active Member

Thích đã nhận:
    16
    mình cũng bôi dầu vào chân và ức nên cũng cứu dc 1 em,nhưng cung để chết 1 em!! haizz..