Mới nuôi gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi vietgar, 9/1/13.

1. vietgar

vietgar Member

Thích đã nhận:
    11
    Mình mới mua 4 con gà rừng rặc về nuôi .Chuồng DT:4m x 1,4m . Làm 3 lớp. lớp ngoài là lưới b40, lớp thứ hai là bạt ( sát trong lưới b4O) VÀ lớp thứ 3 là " nhờ vợ" may một cái mùng muổi DT: 3,8m x 1,2m .giằng cây dưới chân mủng, để vào trong mùng một cái máng đựng thức ăn ( lúa và rau sống hoặc giá), một cái máng nước uống.Thêm vài cây tre buôc lai cho gà bay nhảy. xong thã gà vào. 5 ngày sau minh tháo khoãng 25% bat ra, 5 ngày tiêp theo minh thao khoạng 50% bạt ra. Mình nghĩ làm như vậy để gà quen dần với người .Thực tế sau khoãng nữa tháng mình nuôi thấy gà dạn hơn nhiều .ăn uống bình thường. Mình viết vài dòng này với mong muốn góp ý để các bạn tham khảo thêm trong diễn đàn.Thân chào các bạn.

mayrau9018, loc ct, Coc Tia and 3 others like this.
  2. hgchianh

hgchianh Active Member

Thích đã nhận:
    102
    bác làm chuồng công phu quá! chúc bác nuôi thành công! sao không up hình gà lên cho anh em xem bác!
    thân!

3. namquoc

namquoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,592
    Thật là cầu kỳ nhưng rất bài bản. Gà không bị rụng lông vỡ đầu giữ được dáng đẹp!

4. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    .Gà rừng mới bắt về thuần tháng đầu khỏe mạnh dạn người,30 ngày trở đi đủ các loại bệnh sẽ xuất hiện do nhiều nguyên nhân,khi nào còn sống >6 tháng bạn mới tạm gọi là thành công.nhiều con thuần gáy và đẻ lại vẫn chết do bệnh.

5. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Bác Trăng cho con hỏi những bệnh thường gặp khi nuôi gà rừng rặc thường gặp là gì và cách chữa trị giúp con.
    Cám ơn bác Trăng nhiều.

mayrau9018 thích bài này.
  6. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà rừng sức đề kháng rất kém bệnh gì cũng gặp,thường gặp nhất là hô hấp mãn tính{CRD} hay kết hợp với viêm khí quản truyền nhiễm{IB,ILT),bệnh hay gặp nhất không có thuốc trị là bệnh Marck do virus,gà ăn ít hay bỏ ăn gầy(ốm)chỉ còn da và xương suy kiệt rồi chết,giải phẫu bệnh ruột và mề teo nhỏ vô tác dụng,ai nuôi gà rừng cũng gặp bệnh này,khi nuôi gà rừng khâu vệ sinh phòng bệnh đứng hàng đầu.khi đã mắc bệnh chữa trị ít hiệu quả.

mayrau9018 and catphien like this.
  7. ca_vangSG

ca_vangSG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    766
    N1i chung gà rừng cần nơi có đất khô ráo và không bị đọng nước . Chuồng trại thì cần rộng rãi gác nhiều cây nữa là không sợ chết vì mấy thứ bệnh trên nữa .

8. vietgar

vietgar Member

Thích đã nhận:
    11
    thanks lời chúc chân thành của bạn. mình up hình mà ko đc , có thể là vì thành viên mói. bạn giúp hướng dẫn cho mình với nha!

9. vietgar

vietgar Member

Thích đã nhận:
    11

10. vietgar

vietgar Member

Thích đã nhận:
    11
    cảm ơn bạn đã cho một trãi nghiệm hửu ích. mong các bạn góp ý nhiều hơn cho mình với nha!