Mới nuôi khuyên,xin các bậc cao nhân chỉ giáo

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi cuongbibi, 15/2/10.

1. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Lời đầu tiên cho phép tại hạ được gửi tới toàn thể anh chị em,cô gì chú bác cùng ban quản trị diễn đàn bước sang năm mới " Cầu Vừa Đủ Sài Sung "(nhu cầu vừa đủ sài nhưng sung túc cả năm),một năm mới mạnh khỏe,tràn đầy niềm vui và may mắn trong năm mới.Các anh các chị,các bậc cao nhân tiền bối cho em hỏi đôi chút nhé.em mới tậu được 2 chú khuyên và nuôi được khoảng 1 tháng nay rồi,chim bổi nên thấy người la bay loạn xạ,em đã chùm áo lồng,chỉ để hở 1/3 va treo trong nhà.Cám em làm theo tỷ lệ 100gr đỗ xanh+ 10 trứng gà+2 thìa đường+1 chén mật ong xay nhỏ rồi rang khô.Tắm nước và tắm nắng thường xuyên(Trừ những hôm rét),ăn nhiều hoa quả tươi va sâu tươi.Cho đến nay khi treo 2 con cách nhau 6m thì chỉ thấy chúng chip,chip,..và chip.Có 1 chú thì thỉnh thoảng chuyện(hót gió) còn 1 chú thì thỉnh thoảng chiu chip chip chip(chip phía sau nghe nhỏ).Vậy các bác cho em hỏi chăm sóc như vậy đã được chưa,và khoảng bao lâu nưa thì em nó mới mở mồm ra líu như các clip em xem trên diễn đàn!Mong các tiền bối chiếu cố để em được mở mang tầm mắt.Cảm ơn các bác đã quan tâm!!!

2. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    Mình chỉ có chút góp ý như thế này.
    -về cám theo mình tỷ lệ đậu xanh trứng hơi cao.thông thường nếu nuôi = cám đậu xanh thì tỷ lệ đậu xanh trứng là 1 lag đậu cho 4 trứng.với chim mộc 3 trứng là đủ vì chim mới ăn cám nhiều đạm quá dễ đi ị lắm. chỉ nên cho 1 thìa cafe đường và mật ong. chứ 1 chén thì mình thấy hơi nhiều.
    -về chế độ tắm thì 2 ngày 1 lần, sâu tươi mỗi ngày 3 đến 5 con không nên nhiều quá, mấy con tráng miệng buổi sáng mấy chú lót dạ buổi chiều là đẹp nhất.
    -theo mình thì bạn cứ treo chim ra ngoài sân cho nó tự nhiên, treo cao trên đầu người cách chỗ đi lai tầm 1m đến mét rưỡi là dc dần rồi nó quen.
    nuôi từ h đến hè chắc chim sẽ líu thôi.chúc bạn có chim đẹp.vài lời chia sẻ a e đóng góp thêm.

tinbom thích bài này.
  3. Sonhair

Sonhair Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    cám của bác làm bị chất quá, chim mộc chỉ nên cho ăn 1 lạng 3 trứng là đủ, thêm 1 thìa đường với mật ong là đẹp. Chim đã ăn uống ổn định thì mang a ngoài cheo cho thuần nhanh và 1 ngày đẹp giời e nó sẽ líu. chúc bác có 1 chú chim hay

4. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    về cám thì như bạn làm là quá chất lượng rồi, nhưng bạn cần xem phân có bị ướt quá không nhé (nếu ướt quá thì giảm bớt trứng và mật ong đi) để đảm bảo phân khô là tốt rồi
    còn về chim bạn nên theo dõi cái em chưa chịu hót chuyện ấy (nếu nhầm phải mái thì nuôi tốn công tốn cám)
    riêng em đã hót chuyên thì bạn cứ yên tâm chăm sóc, chắn chắn sẽ sớm líu thôi:applause:

5. Lynk_TG

Lynk_TG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    213
    Quá nhiều trứng bạn ơi. Bạn có thể thao khảo thêm bên phần cách làm cám khuyên. Và mình cảm thấy bạn đã chọn được 1 trống 1 mái. mà bạn ko phải phủ áo lồng nhiều thế đâu. Cứ mở ra và để chỗ đông người là ok thôi.

6. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    Cảm ơn các pá đã quan tâm.2 em của mình 1 em hót chuyện một em chi chiu chip chip chip chip.cùng la cám nhưng một em hot chuyện thì phân khô(màu trắng va vón cục giống chòe),con em kia thì đi phân lỏng và có màu vàng gần giống màu của đậu xanh.cảm ơn các pác đã quan tâm,em sẽ xem xét lại chế độ ăn uống của em nó.Thanks các pác

7. henry14z

henry14z Well-Known Member

Thích đã nhận:
    75
    chim bạn đã nuôi dc hơn 1 tháng rồi thì kiểm tra đực mái dễ vô cùng.bạn chim cạnh tivi lên giường nằm 1 lúc là hót chuyện ngay.còn nếu là mái thì tiếng kêu của e nó sẽ khàn khàn nghe rất khó chịu nếu bạn đã nghe tiếng kêu của con hót chuyện và so sánh.

8. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Của bạn có 1 em là mái 1 em là trống em nào chuyện thì để lại còn em kia bạn nên thả đi cho đỡ mất công chăm. chúc bạn thành công

9. chim khuyên

chim khuyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nhìu trứng quá ko tốt , vừa đủ thì chim khỏe cũng như ko béo ị ........

10. cung

cung Active Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình thì chỉ làm cám theo cảm tính thui. Thấy ăn vào hót căng, lông đẹp là ok rồi. Trước tết có nuôi 1 em bổi được 3 tháng lồng, mỗi lần làm cám mình mua 5k dậu xanh, 2 trứng gà luộc lấy lòng đỏ (còn lòng trắng cho vào...miệng luôn....) bóp nát trộn vào đậu xanh rang chín xay nhuyễn+2 thìa cà fe mật ong+ít đường. Sau 3 tháng chỉ nghe líu trộm.
    Mồng 7 tết vừa rồi mang treo ra cây xoài sau nhà, đang ngủ trưa nghe éc...éc..., chạy ra thấy có 1 đứa dính bẫy, cho nhập hộ khẩu luôn, thằng nầy đẹp trai, dài đòn. Cả buổi chiều không chịu ăn gì, sợ nó ngẻo nên mình cho nó vào ở chung với đứa đã dụ nó vào bẫy. 5 phút sau đã chịu chén sâu và chuối.
    Một điều bất ngờ và thú vị nữa là vào chiều mồng 8 ngày hôm sau, lúc 6h chiều mình tách riêng 2 đứa ra và treo vào hiên nhà cách nhau khoảng 3m, thằng khuyên cũ chỉ kêu 1 tiếng, thằng mới làm 1 tràng dài liên tục, ở trong nhà mình tưởng là chuột nó làm gà con hoảng nên chạy ra nhìn qua nhìn lại rồi nhìn lên thấy thằng cha mới mồm há liên tục. Trời ui, dzui quá.
    Mình muốn khuyên bạn 1 điều, khi mua chim nên tìm những người đi bẫy thì chim sẽ chất lượng hơn, HAY HƠN.
    Năm mới vài dòng góp ý và chia vui cùng AE.
    Thân.

meomun and cuongbibi like this.
  11. cuongbibi

cuongbibi Member

Thích đã nhận:
    30
    chúc mừng pác nhé,chắc pác bẫy được khuyên của thà cha nào làm xổng rồi,chắc ông con đang đói nên phi vào bẫy ăn vụng,lúc pác bắt được chắc sợ nên ko dám ăn.em có 2 thằng cứ bắn chiu chiu chiu như súng liên thanh,vậy mà chẳng thằng cha nào nó chịu líu cho em nghe thế nó mới tức chứ.tham khảo anh em cách làm cám và cách chăm sóc để cho em nó líu cho vui cửa vui nhà mà nghe 2 ông con vẫn bướng quá.

12. ngantoan

ngantoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Cám trên diễn đàn có hẳn một topic rồi! Quan trọng là chú chim của mình có tố chất và chịu hót! Chế độ chăm sóc tốt mà vớ phải anh câm thì cũng coi như bỏ! Chúc bác có những chú khuyên hay!

13. manhdung

manhdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    53
    em nuôi 3 tháng, cho ăn hoa quả và cám bavi, tách ra 10 ngày líu luôn. lông lá vẫn ngon lành, như ăn cám đậu luôn! chắc là em cho nó ăn nhiều hoa quả.

14. muahalanh

muahalanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    25
    như ở nhà em con của em cho ăn cám gà mà thấy lông có bạc đâu vẫn bình thường mà dạo này em đen đủi thế nào í nuôi chim toàn tung cánh bay mất nên chán chẳng thèm chăm sóc kô làm cám luôn cho ăn cám ba vì thấy lông mượt mà vàng lắm híc hiện tượng lạ chăng????????????
    nhờ các anh giải thích hộ????????cám ơn các pác nhiều